khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

26/10/2022 1,226 Lưu

Một đoạn dây bằng đồng cũng có chiều dài 12 m, tiết diện 0,2 mm2 thì có điện trở gấp mấy lần so với dây dẫn ở trên? Biết điện trở suất của đồng là 1,7.10−8Ωm.

A. 7,06.
B. 1,14.
C. 0,14.
D. 6,70.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án đúng là: C

Ta có: R=ρlS

Vì hai dây dẫn có cùng chiều dài và cùng tiết diện ⇒R~ρ

⇒R1R2=ρ1ρ2⇒R1R2=12.10−81,7.10−8=7,06 hay R2=17,06R1=0,14R1

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án đúng là: A

Điện trở của đoạn dây đó là R=ρlS=ρlπd24=1,7.10−8.40π10−324=0,87Ω

Lời giải

Đáp án đúng là: D

Tiết diện của dây tóc bóng đèn: S=πR2=π.0,01.10−32=π.10−10m2

Có: R=ρlS

Thay số vào ta được: 25=5,5.10−8.lπ.10−10⇒l=0,143m

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 6

A. Vonfram - Đồng - Bạc - Nhôm.
B. Vonfram - Nhôm - Đồng - Bạc.
C. Vonfram - Bạc - Nhôm - Đồng.
D. Vonfram - Bạc - Đồng - Nhôm.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP