khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

07/03/2023 14,187 Lưu

Hercules và Adam đẩy cùng chiều một thùng nặng 1200 kg theo phương nằm ngang. Hercules đẩy với lực 500 N và Adam đẩy với lực 300 N. Nếu lực ma sát có sức cản là 200 N thì gia tốc của thùng là bao nhiêu?

A. 1,0 m/s.
B. 0,5 m/s.
C. 0,87 m/s.
D. 0,75 m/s.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án đúng là B

Theo định luật II Newton: F−Fms=ma⇒500+300−200=1200.a⇒a=0,5 m/s2

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

a. 1 km/h = 0,2(7) m/s

b. 1 m/s = 3,6 km/h

c. 36 km/h = 10 m/s

d. 72 km/h = 20 m/s

e. 54 km/h = 15 m/s

Lời giải

Chọn chiều dương là chiều chuyển động, gốc thời gian lúc xe tăng tốc, gốc tọa độ tại điểm vật tăng tốc.

a. Gia tốc của xe:a=ΔvΔt=v−v0Δt=12−105=0,4 m/s2

b. Thời gian chuyển động để xe dừng lại:v'=v+at⇒t=v'−va=0−12−0,4=30 s

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP