Câu hỏi:

12/07/2024 4,595

Lớp em dự định mua các tấm lưới hình vuông để lắp ráp các chuồng thỏ có dạng khối lập phương (xem hình)

Media VietJack

a) Số?

Để lắp ráp 4 chuồng thỏ như hình bên dưới thì phải dùng ...?... đồng để mua các tấm lưới.

Media VietJack

b) Quan sát hình ảnh 4 chuồng thỏ được lắp ráp theo cách sau.

Media VietJack

• Tại sao với cách lắp ráp này số tấm lưới phải dùng sẽ ít đi mặc dù các chuồng vẫn riêng biệt?

• Số?

4 chuồng thỏ lắp ráp theo cách này sẽ tiết kiệm được tất cả là ...?... đồng.

Quảng cáo

Trả lời:

verified
Giải bởi Vietjack

Lời giải

a) Để lắp ráp 4 chuồng thỏ như hình bên dưới thì phải dùng 96 000 đồng để mua các tấm lưới.

Giải thích:

Mỗi chuồng thỏ như hình bên là một khối lập phương với mỗi mặt là 1 tấm lưới. Khối lập phương có 6 mặt nên:

Số tiền cần dùng để lắp ráp 1 chuồng thỏ là:

4 000 × 6 = 24 000 (đồng)

Số tiền cần dùng để lắp ráp 4 chuồng thỏ là:

24 000 × 4 = 96 000 (đồng)

b)

• Với cách lắp ráp này một mặt của chuồng thứ nhất sẽ được sử dụng luôn làm mặt của chuồng thứ hai, một mặt khác của chuồng thứ hai lại được dùng làm mặt của chuồng thứ ba, một mặt khác của chuồng thứ 3 lại được dùng làm mặt của chuồng thứ 4. Vì thế số tấm lưới phải dùng sẽ ít đi mặc dù các chuồng vẫn riêng biệt.

• 4 chuồng thỏ lắp ráp theo cách này sẽ tiết kiệm được tất cả là 12 000 đồng.

Giải thích:

Lắp ráp như này sẽ tiết kiệm được 3 tấm lưới nối liền giữa 4 chuồng nên sẽ tiết kiệm được tất cả là: 4 000 × 3 = 12 000 (đồng).

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Lời giải

Mẹ mua 1 kg cam hết số tiền là:

52 000 : 2 = 26 000 (đồng)

Ba mua 1 kg cam hết số tiền là:

87 000 : 3 = 29 000 (đồng)

Ta thấy: 29 000 > 26 000 nên mẹ mua cam giá rẻ hơn.

Mẹ mua mỗi ki-lô-gam cam rẻ hơn số tiền là:

29 000 – 26 000 = 3 000 (đồng)

Đáp số: 3 000 đồng.

Lời giải

Lời giải

Để chi phí tiết kiệm hơn cách lắp ráp của câu b em sẽ lắp 4 chuồng thỏ thành 1 khối hộp chữ nhật như dưới đây:

Media VietJack

Với cách lắp ráp này em có thể tiết kiệm được 4 tấm lưới ghép giữa cách chuồng thỏ.

Số tiền tiết kiệm được là: 4 000 × 4 = 16 000 (đồng).

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Vietjack official store
Đăng ký gói thi VIP

VIP +1 - Luyện thi tất cả các đề có trên Website trong 1 tháng

  • Hơn 100K đề thi thử, đề minh hoạ, chính thức các năm
  • Với 2tr+ câu hỏi theo các mức độ Nhận biết, Thông hiểu, Vận dụng
  • Tải xuống đề thi [DOCX] với đầy đủ đáp án
  • Xem bài giảng đính kèm củng cố thêm kiến thức
  • Bao gồm tất cả các bậc từ Tiểu học đến Đại học
  • Chặn hiển thị quảng cáo tăng khả năng tập trung ôn luyện

Mua ngay

VIP +3 - Luyện thi tất cả các đề có trên Website trong 3 tháng

  • Hơn 100K đề thi thử, đề minh hoạ, chính thức các năm
  • Với 2tr+ câu hỏi theo các mức độ Nhận biết, Thông hiểu, Vận dụng
  • Tải xuống đề thi [DOCX] với đầy đủ đáp án
  • Xem bài giảng đính kèm củng cố thêm kiến thức
  • Bao gồm tất cả các bậc từ Tiểu học đến Đại học
  • Chặn hiển thị quảng cáo tăng khả năng tập trung ôn luyện

Mua ngay

VIP +6 - Luyện thi tất cả các đề có trên Website trong 6 tháng

  • Hơn 100K đề thi thử, đề minh hoạ, chính thức các năm
  • Với 2tr+ câu hỏi theo các mức độ Nhận biết, Thông hiểu, Vận dụng
  • Tải xuống đề thi [DOCX] với đầy đủ đáp án
  • Xem bài giảng đính kèm củng cố thêm kiến thức
  • Bao gồm tất cả các bậc từ Tiểu học đến Đại học
  • Chặn hiển thị quảng cáo tăng khả năng tập trung ôn luyện

Mua ngay

VIP +12 - Luyện thi tất cả các đề có trên Website trong 12 tháng

  • Hơn 100K đề thi thử, đề minh hoạ, chính thức các năm
  • Với 2tr+ câu hỏi theo các mức độ Nhận biết, Thông hiểu, Vận dụng
  • Tải xuống đề thi [DOCX] với đầy đủ đáp án
  • Xem bài giảng đính kèm củng cố thêm kiến thức
  • Bao gồm tất cả các bậc từ Tiểu học đến Đại học
  • Chặn hiển thị quảng cáo tăng khả năng tập trung ôn luyện

Mua ngay