khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

19/08/2025 3,354 Lưu

b) Ngắt tụ ra khỏi nguồn điện. Tính độ biến thiên năng lượng của tụ khi dịch 2 bản lại gần còn cách nhau d2 = 1 cm.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

b) Điện tích của tụ là: Q=C1.U1=0,2.10−6.100=0,2.10−4(C)

Điện dung của tụ: C=ε.S4π.k.d, khi khoảng cách 2 bản tụ giảm (từ 5 cm xuống 1 cm) là 5 lần thì điện dung của tụ tăng lên 5 lần.

⇒C2=5C1=10−6(F)

Hai bản tụ lại gần nhau thì điện tích của tụ không đổi, do vậy năng lượng của tụ lúc này là: Wđ2=Q2C2=0,2.10−4210−6=0,0004(J)

Năng lượng của tụ đã biến thiên là: ΔWđ=Wđ1−Wđ2=0,001−0,0004=0,0006(J)

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

a) Đổi 3.105 N/m2 = 2,96 atm

p1V1=mμRT1⇒2,96.V1=10.10−2.8,31.(10+273)32⇒V1=2,5 (lít)

Quá trình đẳng áp V1T1=V2T2⇒2,510+273=10T2⇒T2=1132 K⇒t2=859 0C

Nhiệt lượng khối khí nhận được: Q=mμ.Cp.Δt=1032.3,5.859−283=630 J

Lời giải

bốn điện tích điểm q1, q2, q3, q4 đặt trong không khí lần lượt tại các đỉnh của một hình vuông abcd, biết hợp lực điện tác dụng vào q4 ở d có phương ad thì giữa điện tích q2 và q3 liên hệ với nhau (ảnh 1)

FD→=F1→+F2→+F3→=F1→+F23→

Do F1→ cùng phương với FD→ (phương AD)

 ⇒F23→ cùng phương với F1→ (giá AD)

⇒q2, q3  trái dấu (1)

Từ hình ta có: F3F2=k|q3q4|CD2k|q2q4|BD2=|q3|a2|q2|(a2)2=2q3q2. Lại có F3F2=cos450

⇒q2q3=2cos450=22

Kết hợp với (1) suy ra: q3=−22q2

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP