khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

19/08/2025 598 Lưu

Có hai điện trở và R1=30 Ω và biến trở Rbmắc nối tiếp với nhau vào nguồn điện có hiệu điện thế U = 18V.

Khi Rb=10 Ω. Tính điện trở của toàn mạch và cường độ dòng điện trong mạch chính.

- Công suất tiêu thụ của cả mạch điện và điện năng biến trở tiêu thụ trong 5 phút

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Vì  R1 nt  Rb⇒Rtđ=R1+Rb=40Ω;I=URtd=1840=0,45A

Công suất tiêu thụ của mạch điện là: P=U.I=18.0,45=8,1  W

⇒ A=P.t=8,1.5.60=2430  J

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

a) Đổi 3.105 N/m2 = 2,96 atm

p1V1=mμRT1⇒2,96.V1=10.10−2.8,31.(10+273)32⇒V1=2,5 (lít)

Quá trình đẳng áp V1T1=V2T2⇒2,510+273=10T2⇒T2=1132 K⇒t2=859 0C

Nhiệt lượng khối khí nhận được: Q=mμ.Cp.Δt=1032.3,5.859−283=630 J

Lời giải

bốn điện tích điểm q1, q2, q3, q4 đặt trong không khí lần lượt tại các đỉnh của một hình vuông abcd, biết hợp lực điện tác dụng vào q4 ở d có phương ad thì giữa điện tích q2 và q3 liên hệ với nhau (ảnh 1)

FD→=F1→+F2→+F3→=F1→+F23→

Do F1→ cùng phương với FD→ (phương AD)

 ⇒F23→ cùng phương với F1→ (giá AD)

⇒q2, q3  trái dấu (1)

Từ hình ta có: F3F2=k|q3q4|CD2k|q2q4|BD2=|q3|a2|q2|(a2)2=2q3q2. Lại có F3F2=cos450

⇒q2q3=2cos450=22

Kết hợp với (1) suy ra: q3=−22q2

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP