Một kho gạo có 60 tấn gạo tẻ và gạo nếp, trong đó số gạo nếp bằng số gạo tẻ. Tính số gạo nếp, gạo tẻ có trong kho?
Một kho gạo có 60 tấn gạo tẻ và gạo nếp, trong đó số gạo nếp bằng số gạo tẻ. Tính số gạo nếp, gạo tẻ có trong kho?
Quảng cáo
Trả lời:
Tổng số phần bằng nhau là:
3 + 7 = 10 (phần).
Giá trị của 1 phần là:
60 : 10 = 6 (tấn gạo).
Số tấn gạo nếp có trong kho là:
3 . 6 = 18 (tấn gạo).
Số tấn gạo tẻ có trong kho là:
7 . 6 = 42 (tấn gạo).
Đáp số: 18 tấn gạo nếp; 42 tấn gạo tẻ.
Hot: 500+ Đề thi thử tốt nghiệp THPT các môn, ĐGNL các trường ĐH... file word có đáp án (2025). Tải ngay
- 250+ Công thức giải nhanh môn Toán 12 (chương trình mới) ( 18.000₫ )
- 20 Bộ đề, Tổng ôn, sổ tay môn Toán (có đáp án chi tiết) ( 55.000₫ )
- Sổ tay lớp 12 các môn Toán, Lí, Hóa, Văn, Sử, Địa, KTPL (chương trình mới) ( 36.000₫ )
- Bộ đề thi tốt nghiệp 2025 các môn Toán, Lí, Hóa, Văn, Anh, Sinh, Sử, Địa, KTPL (có đáp án chi tiết) ( 36.000₫ )
CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ
Lời giải
Ta có:
⦁ Thứ năm đầu tiên là ngày 2.
⦁ Thứ năm thứ hai là ngày 9.
⦁ Thứ năm thứ ba là ngày 16.
⦁ Thứ năm thứ tư là ngày 23.
⦁ Thứ năm thứ năm là ngày 30.
Ta không thể chọn thứ năm đầu tiên là ngày 1 hoặc ngày 3 vì trong tháng đó có 3 ngày thứ 5 trùng vào ngày chẵn.
Vậy ngày 26 của tháng đó là ngày Chủ nhật.
Lời giải
Tóm tắt: 750 người: 40 ngày.
? người: 25 ngày.
Bài giải
Số người ăn hết số gạo trong 1 ngày là:
750 . 40 = 30 000 (người).
Số người ăn hết gạo đơn vị đã chuẩn bị trong 25 ngày là:
30 000 : 25 = 1 200 (người).
Số người chuyển đến thêm là:
1 200 – 750 = 450 (người).
Đáp số: 450 người.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.