Câu hỏi:
22/07/2023 1,608
Quan sát giá bán của mỗi loại hộp giấy trong hình vẽ sau:
Nếu cần mua 25 hộp giấy nhỏ thì nên chọn cách mua nào để số tiền phải trả là tiết kiệm nhất? (Khoanh vào đáp án thích hợp)
A. Mua 1 hộp to, 5 hộp nhỏ.
B. Mua 1 hộp to, 1 hộp vừa và 2 hộp nhỏ.
C. Mua 8 hộp vừa và 1 hộp nhỏ.
D. Mua 25 hộp nhỏ.
Quan sát giá bán của mỗi loại hộp giấy trong hình vẽ sau:

Nếu cần mua 25 hộp giấy nhỏ thì nên chọn cách mua nào để số tiền phải trả là tiết kiệm nhất? (Khoanh vào đáp án thích hợp)
A. Mua 1 hộp to, 5 hộp nhỏ.
B. Mua 1 hộp to, 1 hộp vừa và 2 hộp nhỏ.
C. Mua 8 hộp vừa và 1 hộp nhỏ.
D. Mua 25 hộp nhỏ.
Câu hỏi trong đề: Giải VBT Toán 4 Cánh diều Bài 41: Luyện tập có đáp án !!
Quảng cáo
Trả lời:
Đáp án đúng là: B
Mua 1 hộp to, 5 hộp nhỏ hết số tiền là:
200 000 + 13 000 × 5 = 200 000 + 65 000 = 265 000 (đồng)
Mua 1 hộp to, 1 hộp vừa và 2 hộp nhỏ hết số tiền là:
200 000 + 35 000 + 13 000 × 2 = 200 000 + 35 000 + 26 000 = 261 000 (đồng)
Mua 8 hộp vừa và 1 hộp nhỏ hết số tiền là:
35 000 × 8 + 13 000 = 280 000 + 13 000 = 293 000 (đồng)
Mua 25 hộp nhỏ hết số tiền là:
13 000 × 25 = 325 000 (đồng)
So sánh: 261 000 < 265 000 < 293 000 < 325 000
Vậy mua 1 hộp to, 1 hộp vừa và 2 hộp nhỏ là cách tiết kiệm nhất.
Hot: Học hè online Toán, Văn, Anh...lớp 1-12 tại Vietjack với hơn 1 triệu bài tập có đáp án. Học ngay
CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ
Lời giải
Bài giải
a) Trung bình mỗi ngày xưởng thủ công đó sản xuất được số sản phẩm làm bằng cây lục bình là:
315 : 9 = 35 (sản phẩm)
b) Với sản lượng như trên, để sản xuất được 280 sản phẩm xưởng thủ công đó cần sản xuất trong số ngày là:
280 : 35 = 8 (ngày)
Đáp số: a) 35 sản phẩm
b) 8 ngày
Lời giải
Bài giải
a) Cần số toa tàu để chở hết 480 tấn hàng là:
480 : 60 = 8 (toa)
b) Ta có: 590 : 60 = 9 (dư 50)
Cần ít nhất 9 + 1 = 10 toa tàu để chở hết 590 tấn hàng.
Đáp số: a) 8 toa
b) 10 toa
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.