Câu hỏi:

11/07/2024 6,467 Lưu

Mô tả hiện tượng xảy ra trong thí nghiệm Tính chất của dung dịch hydrochloric acid (trang 36, SGK KHTN 8) và viết phương trình hoá học.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

- Nhỏ 1 – 2 giọt dung dịch HCl vào mẩu giấy quỳ tím thấy mẩu giấy quỳ tím chuyển sang màu đỏ.

- Cho khoảng 3 mL dung dịch HCl vào từng ống nghiệm chứa Fe; Zn thấy kim loại tan dần, giải phóng khí không màu. Phương trình hoá học:

Fe + 2HCl → FeCl2 + H2

Zn + 2HCl → ZnCl2 + H2.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

a) 6,4 gam kim loại không tan là Cu không phản ứng.

%mCu=6,410.100%=64%%mMg=100%64%=36%.

b) Khối lượng Mg trong hỗn hợp: 10 – 6,4 = 3,6 gam.

nMg=3,624=0,15mol.

Phương trình hoá học: Mg + 2HCl → MgCl2 + H2

Theo PTHH cứ 1 mol Mg phản ứng thu được 1 mol H2.

Vậy 0,15 mol Mg phản ứng thu được 0,15 mol H2.

Thể tích H2 thoát ra là: V = 0,15.24,79 = 3,7185 lít.

Lời giải

1. Công thức hoá học của các acid đều có chứa nguyên tử H.

2. Dạng tồn tại của acid trong dung dịch đều chứa cation (ion dương) H+.

3. Khái niệm: Acid là những hợp chất trong phân tử có nguyên tử hydrogen liên kết với gốc acid. Khi tan trong nước, acid tạo ra ion H+.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP