khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

11/03/2024 17,138 Lưu

Một khẩu súng nằm ngang khối lượng ms = 5 kg, bắn một viên đạn khối lượng mđ = 10 g. Vận tốc viên đạn ra khỏi nòng súng là 600 m/s. Tốc độ của súng sau khi bắn bằng:

A. 12 m/s.
B. 6 m/s.
C. 1,2 m/s.
D. 60 m/s.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án đúng là: C

Đổi đơn vị: 10 g = 10.10-3 kg.

Chọn chiều dương cùng chiều chuyển động của đạn.

Trước khi bắn:  p→=0

Sau khi bắn:  p→'=msvs→+mđ.vđ→

Áp dụng định luật bảo toàn động lượng:  p→'=msvs→+mđ.vđ→

 ⇒vs=−mđ.vđms=−600.10.10−35= −1,2 m/s.

Vậy sau khi bắn, tốc độ của súng 1,2 m/s. Dấu “-” thể hiện hướng ngược chiều dương.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án đúng là: C.

Áp dụng định luật bảo toàn động lượng cho hệ súng đạn (coi như hệ kín vì thời gian tương tác rất ngắn) và ban đầu hệ đứng yên ta có:

 0→=ms.ν→s+md.ν→d⇒ν→s=−md.ν→dms

Chọn chiều dương là chiều giật lùi của súng.

 ⇒νs=md.νdms=50.10−3.8004=10m/s

Lời giải

Đáp án đúng là: B

Coi hệ này là hệ kín.

Động lượng của hệ trước va chạm:  pt→=0

Động lượng của hệ sau và chạm:  ps→=MV→+mv→

Theo định luật bảo toàn động lượng:  0→=MV→+mv→⇔V→=−mMv→

Suy ra:  V=−mMv=−3m/s⇒V=3m/s

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP