khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

21/02/2020 381 Lưu

Cho 15 gam hỗn hợp bột kim loại Zn và Cu vào dung dịch HCl dư, sau khi phản ứng xảy ra hoàn toàn thu được 4,48 lít khí H2 và m gam chất rắn không tan. Giá trị của m là 

A. 8,5 

B. 2,2. 

C. 6,4 

D. 2,0. 

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Chọn đáp án B

Sơ đồ phản ứng:

(C6H10O5)n→+ H2O/H+ C6H12O6 →len men 2C2H­5OH

Ta có:

 VC2H5OH=575.10100=57,5 ml

⇒ mC2H5OH=57,5.0,8 =46 gam

⇒ nC2H5OH=4646=1 mol

Do hiệu suất cả quá trình là 75% nên

ntinh bột = 12.0,75=23  mol

⇒ mtinh bột = 23.162=108  gam

Câu 2

A. C4H9OH 

B. C3H7COOH 

C. CH3COOC2H5 

D. C6H5OH 

Lời giải

Câu 3

A. ancol. 

B. anđehit 

C. axit. 

D. xeton 

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 5

A. Đipeptit glyxylalanin (mạch hở) có 2 liên kết peptit. 

B. Tất cả các amino axit đều tồn tại dạng thể rắn ở điều kiện thường. 

C. Protein có phân tử khối từ vài chục nghìn đến vài triệu đơn vị cacbon

D. Metylamin tan trong nước cho dung dịch có môi trường bazơ

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP