khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

13/07/2024 2,313 Lưu

Mẫu số liệu dưới đây ghi lại độ dài quãng đường di chuyển trong một tuần (đơn vị: kilômét) của 60 chiếc ô tô:

Ghép các số liệu trên thành năm nhóm sau:

[100; 120), [120; 140), [140; 160), [160; 180), [180; 200).

Tìm tần số của mỗi nhóm đó.

Lập bảng tần số ghép nhóm của mẫu số liệu ghép nhóm đó.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Tần số của nhóm [100; 120), [120; 140), [140; 160), [160; 180), [180; 200) lần lượt là: n1 = 6; n2 = 15; n3 = 27; n4 = 9; n5 = 3.

Bảng tần số ghép nhóm của mẫu số liệu ghép nhóm đó như sau:

Nhóm

[100; 120)

[120; 140)

[140; 160)

[160; 180)

[180; 200)

Cộng

Tần số (n)

6

15

27

9

3

N = 60

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án đúng là: C

Xét phép thử: “Rút ngẫu nhiên một thẻ trong hộp”.

Ta thấy, các kết quả xảy ra của phép thử đó là đồng khả năng.

Ta có Ω = {2; 4; 6; …; 48}. Tập hợp Ω có 25 phần tử.

Các kết quả thuận lợi của biến cố A: “Số xuất hiện trên thẻ được rút ra là số nhỏ hơn 26” là: 2; 4; 6; …; 24. Do đó có kết quả thuận lợi cho biến cố A.

Vậy

Lời giải

Xét phép thử: “Chọn ngẫu nhiên một nhân viên của công ty”.

Ta thấy, các kết quả có thể xảy ra của phép thử trên là đồng khả năng.

⦁ Do nhân viên thuộc bộ phận Kinh doanh chiếm 55% tổng số nhân viên của công ty nên kết quả thuận lợi cho biến cố A chiếm 55% so với tổng số kết quả có thể xảy ra của phép thử, do đó xác suất của biến cố A là: 

⦁ Số nhân viên thuộc bộ phận Hành chính – Nhân sự và bộ phận Dịch vụ lần lượt chiếm 6% và 9% tổng số nhân viên của công ty nên kết quả thuận lợi cho biến cố B chiếm 100% – 6% – 9% = 85% so với tổng số kết quả có thể xảy ra của phép thử, do đó xác suất của biến cố B là: