Câu hỏi:

12/07/2024 1,045 Lưu

Công ty A vay của ngân hàng B với hợp đồng vay như sau: Số tiền vay 100 triệu đồng, thời hạn vay 12 tháng, lãi suất cho vay 9%/năm. Tiền lãi tính theo dư nban đầu.

Tính tổng số tiền gốc và lãi mà công ty A phải trả cho ngân hàng B vào cuối kì vay.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Do tiền lãi tính theo dư nợ ban đầu nên công ty A sẽ trả nợ ngân hàng theo phương thức lãi đơn.

Ta có P = 100 (triệu đồng);  n = 12.

Áp dụng công thức lãi đơn, ta có:

F = P(1 + nr) = 100 . (1 + 12 . 0,75%) = 109 (triệu đồng).

Vậy tổng số tiền gốc và lãi mà công ty A phải trả cho ngân hàng B vào cuối kì vay là 109 triệu đồng.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Do tiền lãi tính theo dư nợ ban đầu nên bác Phương sẽ trả nợ ngân hàng theo phương thức lãi đơn.

Ta có P = 60 (triệu đồng); n = 12.

Áp dụng công thức lãi đơn, ta có:

F = P(1 + nr) = 60 . (1 + 12 . 1%) = 67,2 (triệu đồng).

Vậy tổng số tiền gốc và lãi mà bác Phương phải trả cho ngân hàng A vào cuối kì vay là 67,2 triệu đồng.

Lời giải

Thanh toán tối thiểu anh Bình cần trả vào ngày 5/11 là: 100 . 5% = 5 (triệu đồng).

Do anh Bình đã không trả đủ toàn bộ số dư nợ và có thanh toán tối thiểu tại thời điểm ngày 5/11 nên số tiền lãi sẽ bị tính gồm có:

Số dư nợ từ ngày 21/10 đến ngày 05/11 nên số tiền lãi phải trả là:

(đồng).

Số dư nợ từ ngày 06/11 đến ngày 20/12 nên số tiền lãi phải trả là:

(đồng).

Vậy tổng số tiền cả vốn và lãi anh Bình phải trả cho ngân hàng là khoảng:

100 000 000 + 904 110 + 2 519 452 = 103 423 562 (đồng).