Câu hỏi:

24/02/2020 212

Cho 0,08 mol hỗn hợp X gồm bốn este mạch hở phản ứng vừa đủ với 0,17 mol H2 (xúc tác Ni, to), thu được hỗn hợp Y. Cho toàn bộ Y phản ứng vừa đủ với 110 ml dung dịch NaOH 1M, thu được hỗn hợp Z gồm hai muối của hai axit cacboxylic no có mạch cacbon không phân nhánh và 6,88 gam hỗn hợp T gồm hai ancol no, đơn chức. Mặt khác, đốt cháy hoàn toàn 0,01 mol X cần vừa đủ 0,09 mol O2. Phần trăm khối lượng của muối có phân tử khối lớn hơn trong Z là

Đáp án chính xác

Sách mới 2k7: 30 đề đánh giá năng lực ĐHQG Hà Nội, Tp. Hồ Chí Minh, BKHN 2025 mới nhất (chỉ từ 110k).

Đề ĐGNL Hà Nội Đề ĐGNL Tp.Hồ Chí Minh Đề ĐGTD Bách Khoa HN

Quảng cáo

Trả lời:

verified
Giải bởi Vietjack

Đáp án B

Cách 1 : qui đổi. (cách của mình)

Xem hỗn hợp Y gồm : HCOOCH3 (a mol), (COOCH3)2 (b mol) và CH2 (c mol)

a + b = 0,08

a + 2b = NaOH = 0,11

a = 0,05 ; b = 0,03

Thay việc đốt X bằng đốt Y : O2 đốt X + O2 đốt H2 = O2 đốt Y => c = 0,4 ?=> mY = 12,14 (gam)

Muối Z gồm RCOONa (0,05) và R’(COONa)2 (0,03 mol)

=> 0,05 (R +67) + 0,03 (R’ + 134) = 12,14 + 0,11.40 – 6,88 = 9,66=> 5R +3R’ = 229 => R =29, R’=28

=>C2H5COONa và C2H4(COONa)2 => kết quả.

Cách 2 : Cách tham khảo mạng

nNaOH > nX → có este hai chức

neste hai chức = 0,11 – 0,08 = 0,03 → neste đơn chức = 0,05

→ nO (0,08 mol X) = 0,11.2 = 0,22

nPi(0,08 mol X) = 0,11 + 0,17 = 0,28

nancol = nNaOH = 0,11 → Mancol = 6,88/0,11 = 62,5

Đạt nCO2 = a ; nH2O = b khi đốt cháy X ;

nPi (0,01 mol X) = 0,28/8 = 0,035

nO (0,01 mol X) = 0,22/8 = 0,0275

nH2O + nPi = nCO2 + nX → a – b = 0,035 – 0,01 = 0,025

Bảo toàn oxi: 2a + b = 0,0275 + 0,09.2 = 0,2075 → a = 0,0775 và b = 0,0525

mY (0,08 mol) = (0,0775.12 + 0,0525.2 + 0,0275.16).8 + 0,17.2 = 12,14

mmuối = 12,14 + 0,11.40 – 6.88 = 9,66

Gọi 2 muối có phân tử khối là M1 (đơn chức) và M2 (hai chức)

0,05M1 + 0,03M2 = 9,66 → M1 = 96 và M2 = 162

%M2 = (0,03.162.100)/9,66 = 50,31

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1:

Kim loại Al không tan trong dung dịch

Xem đáp án » 24/02/2020 22,669

Câu 2:

Kim loại Fe không phản ứng với dung dịch

Xem đáp án » 24/02/2020 22,547

Câu 3:

Thực hiện thí nghiệm như hình vẽ bên. Kết thúc thí nghiệm, dung dịch Br2 bị mất màu. Chất X là

Xem đáp án » 24/02/2020 7,845

Câu 4:

Cho sơ đồ phản ứng sau

X1+dung dch NaOH (dư)X2+CO2(dư)+H2OX3+dung dch H2SO4X4+dung dch NH3X3X5t°

Biết X1, X2, X3, X4, X5 là các chất khác nhau của nguyên tố nhôm. Các chất X1 và X5 lần lượt là

Xem đáp án » 27/02/2020 5,172

Câu 5:

Chất nào sau đây tác dụng được với dung dịch KHCO3?

Xem đáp án » 24/02/2020 4,844

Câu 6:

Kim loại nào sau đây có nhiệt độ nóng chảy thấp nhất?

Xem đáp án » 24/02/2020 4,562

Câu 7:

Kết quả thí nghiệm của các chất X, Y, Z với các thuốc thử được ghi ở bảng sau:

Chất

Thuốc thử

Hiện tượng

X

Cu(OH)2

Tạo hợp chất màu tím

Y

Dung dịch AgNO3/NH3

Tạo kết tủa Ag

Z

Nước brom

Tạo kết tủa trắng

Các chất X, Y, Z lần lượt là

Xem đáp án » 26/02/2020 2,941

Bình luận


Bình luận