khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

24/02/2020 1,165 Lưu

Để được dung dịch chứa: 0,05 mol Al3+; 0,06 mol SO42- ; 0,03 mol Cl-. Phải hòa tan vào nước những muối nào, bao nhiêu mol ?

A. 0,02 mol Al2(SO4)3 và 0,01 mol AlCl3.

A. 0,02 mol Al2(SO4)3 và 0,01 mol AlCl3.

C. 0,05 mol AlCl3 và 0,01 mol Al2(SO4)3.

D. 0,01 mol Al2(SO4)3 và 0,02 mol AlCl3.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án : A

Bảo toàn nguyên tố với AlCl3 và Al2(SO4)3

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án : C

C6H12O6 -> 2CO2

⇒nCO2= 2nglucozo.H% = m/120 (mol)

=> mdd sau = (1050 + 11m/30) (g)

Vì sau phản ứng có 2 muối :

nNa2CO3=nNaOH-nCO2=2-m120(mol)

Và nNaHCO3=m60-2(mol)

=> mNa2CO3+mNaHCO3=%mmuối .  mdd sau

=> 106.(2 – m/120) + 84.(m/60 – 2) = 12,276%.(1050 + 11m/30)

=> m = 180g

Lời giải

Đáp án : B

Bảo toàn khối lượng

⇒mCl2+mO2=2,61

Cl2 : x mol ; O2 : y mol ; Ag:z mol ; AgCl : (2x + 0,03)

ta có 71x + 32y = 2,61

(2x + 0,03).143,5 + 108z =13,995

2x+ 4y + z= 0,02.2 + 0,03.3

=>x = 0,03 ; y = 0,015 ; z = 0,01

=>%VO2 = 0,015.100/(0,015 + 0,03) = 33,33%

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 7

A. K2Cr2O7, HCl, KMnO4, MnO2, NaCl, HClO.

B. K2Cr2O7, HCl, KMnO4, MnO2, KClO3.

C. K2Cr2O7, HCl, KMnO4, MnO2, H2SO4.

D. K2Cr2O7, HCl, KMnO4, MnO2, NaCl, HClO, H2SO4.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP