Câu hỏi:

15/11/2024 15,127 Lưu

Ở điều kiện thường, tinh thể Fe có khối lượng riêng bằng 7,87g/cm3. Giả thiết các nguyên tử Fe là những hình cầu chiếm 68% thể tích tinh thể, phần còn lại là khe rỗng.

Cho biết: công thức tính thể tích hình cầu V= 43πr3

Số Avogadro NA = 6,022.1023 và số pi  = 3,1416

Bán kính nguyên tử Fe là bao nhiêu pm?

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Số quả cầu kim loại = 6,022.1023..7,8755,85=0,8487.1023

Tổng thể tích các quả cầu là : 43πr3.0,8487.1023=0,68 cm3

r = 1,24.10-8 = 124 pm.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ