Câu hỏi:

15/11/2024 4,178 Lưu

Dung dịch FeCl3 có môi trường acid do sự thủy phân của ion Fe3+ theo phản ứng đơn giản hóa:

Fe3+ (aq) + H2O (l) [Fe(OH)]2+ (aq) + H+(aq)                                    Ka = 10-2,19

Gía trị pH của dung dịch FeCl3 0,1M là

A. 2,19                            B. 1,66                        C. 0,22    D.1,22

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án đúng là: B

Fe3+ (aq) + H2O (l) [Fe(OH)]2+ (aq) + H+(aq)

0,1                                                                      M

x                                     x                        x        M

(0,1 – x)                          x                        x        M                               

Ka=x20,1x=102,19 ⇒ x = 0,0224 pH = -logx = 1,66.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ