khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

04/03/2020 779 Lưu

Cho m gam Mg vào dung dịch X gồm 0,03 mol Zn(NO3)2 và 0,05 mol Cu(NO3)2, sau một thời gian thu được 5,25 gam kim loại và dung dịch Y. Cho dung dịch NaOH vào Y, khối lượng kết tủa lớn nhất thu được là 6,67 gam. Giá trị của m là

A. 2,86.

B. 4,05

C. 3,60

D. 2,02

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án B

► Xét phản ứng Y + NaOH:

do thu được ↓ LỚN NHẤT

⇒ chỉ xảy ra pứ trao đổi 

⇒ chỉ là sự thay thế NO₃ bằng OH:

 1NO₃ ⇄ 1OH

⇒ nOH/↓ = ∑nNO₃

= 0,03 × 2 + 0,05 × 2 = 0,16 mol

⇒ m gốc KL/Y = 6,67 – 0,16 × 17 = 3,95(g) 

 Do NO₃ được bảo toàn,

ta chỉ quan tâm KL

⇒ Bảo toàn khối lượng gốc KL:

m = 5,25 + 3,95 – 0,03 × 65 – 0,05 × 64

= 4,05(g)

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án A

Xét các đáp án

⇒ thu được 2 muối và 1 ancol ⇒ thỏa mãn  

 

⇒ thu được 2 muối và 1 anđehit ⇒ loại 

⇒ chỉ thu được 3 muối và H₂O ⇒ loại.

 

⇒ thu được 1 muối và 1 ancol ⇒ loại 

 

 

 

 

Lời giải

Đáp án D

Quy hỗn hợp thành Na Ba và O

ta có sơ đồ:

PT theo khối lượng hỗn hợp ban đầu:

 23a + 137b + 16c = 33,02 (1)

PT theo bảo toàn e:

 a + 2b – 2c = 2nH2 = 0,4 (2)

PT theo khối lượng kết tủa:

49a + 331b = 73,3 (3)

+ Giải hệ ta có

nNa = 0,28 và nBa = 0,18.

⇒ ∑nOH– = 0,28 + 0,18×2 = 0,64 mol.

+ Sục 0,45 mol CO2 

⇒ nCO32– = 0,64 – 0,45 = 0,19 mol

Nhận thấy nCO32– > nBa2+ 

⇒ nBaCO3 = nBa2+ = 0,18 mol.

⇒ mKết tủa = mBaCO3 

= 0,18×197 = 35,46 gam 

Câu 6

A. C2H5OH và CH3OCH2CH3

B. CH3OCH3 và CH3CHO

C. CH3CH2CHO và CH3CHOHCH3

D. CH2=CHCH2OH và CH3CH2CHO

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP