khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

19/08/2025 408 Lưu

Một đoạn dây dẫn dài L = 0,5 m đặt trong từ trường đều sao cho dây dẫn hợp với vectơ cảm ứng từ một góc 45°. Biết cảm ứng từ B = 0,2 T và dây dẫn chịu lực từ F = 4.10-2 N. Tính cường độ dòng điện chạy qua dây dẫn.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

I=FBLsinα=4⋅10−20,2⋅0,5⋅sin45°=0,42 A.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

 Ta có: Φ=BS⇒ΔΦ=B⋅ΔS=B⋅Stron −Shcn 

⇒ΔΦ=BπC2π2−Shcn =B(a+b)2π−ab

⇒ΔΦ=0,1⋅(0,2+0,144)2π−0,2⋅0,144≈8,87⋅10−4 Wb.

⇒I=ecR=ΔqΔt⇔1RΔΦΔt=ΔqΔt⇒Δq=|ΔΦ|R=8,87⋅10−40,02≈0,044C

Đáp án: 0,044 C.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 7

A. 1 T.m2.

B. 1 T/m.

C. 1 T.m.

D. 1 T/m2.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP