khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

19/08/2025 389 Lưu

Một khung dây dẫn hình vuông, cạnh a = 10 cm, đặt cố định trong từ trường đều có vectơ cảm ứng từ B→ vuông góc với mặt phẳng khung. Trong khoảng thời gian Dt = 0,05 s, cho độ lớn của B→ tăng đều từ 0 đến 0,5 T. Xác định độ lớn của suất điện động cảm ứng xuất hiện trong khung.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Ta có α=0 và N=1, nên |e|=−NΔΦΔt=−SΔBΔt=−0,12⋅0,50,05=0,1V.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

 Ta có: Φ=BS⇒ΔΦ=B⋅ΔS=B⋅Stron −Shcn 

⇒ΔΦ=BπC2π2−Shcn =B(a+b)2π−ab

⇒ΔΦ=0,1⋅(0,2+0,144)2π−0,2⋅0,144≈8,87⋅10−4 Wb.

⇒I=ecR=ΔqΔt⇔1RΔΦΔt=ΔqΔt⇒Δq=|ΔΦ|R=8,87⋅10−40,02≈0,044C

Đáp án: 0,044 C.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 7

A. 1 T.m2.

B. 1 T/m.

C. 1 T.m.

D. 1 T/m2.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP