khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

19/08/2025 1,944 Lưu

Cho 160 gam iron(III) oxide phản ứng đủ với x gam hydrogen sinh ra 112 gam iron và y gam nước.

a) Lập PTHH.

b) Tính x, y biết xy=19 .

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án

a) Sơ đồ phản ứng: Fe2O3 + 3H2 →to 2Fe + 3H2O

                                160         x               112        y          gam

b) Theo đề cho: xy=19⇔9x−y=0   (1)

BTKL theo phản ứng: mFe2O3+mH2=mH2O+mFe⇔160+x=112+y⇒x−y=−48  (2)

Giải hệ (1), (2) ta có: x=6y=54

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

mFe2O3=500.85%=425 tấn

Ta có:  Fe2O3      →          2Fe

            160 g                           112 g

425 tấn →80%mFe=425.112160.80%=238  tấn

Số nồi gang sản xuất được là 238.1035.95%≈50105≈ 50 nghìn chiếc.

Lời giải

Đáp án

Ta có: nFe trong Fe2O3=nFe⏟0,05⇒nFe trong Fe2O3=0,05 mol

mà Fe2O3 chứa 2 nguyên tử Fe

⇒nFe2O3=0,052=0,025 mol⇒mFe2O3=0,025.160=4 gam

Theo đề thì Fe2O3 chiếm 50% khối lượng quặng nên mq=4.10050⇒mq=8 gam

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP