Hỏi sau 2 lần liên tiếp, mỗi lần 5% giá trước đó thì quyển sách đó còn lại bao nhiêu tiền?
Quảng cáo
Trả lời:
Tỉ số phần trăm của giá bán sau khi giảm giá và giá bán trước đó là:
100% − 5% = 95%
Giá của quyển sách sau khi giảm giá lần thứ nhất là:
160 000 : 100 × 95 = 152 000 (đồng)
Giá của quyển sách sau khi giảm giá lần thứ hai là:
152 000 : 100 × 95 = 144 400 (đồng)
Đáp số: 144 400 đồng.
Hot: Giáo án năng lực số, PPT AI khởi động lớp 1-12 (Update 2026) (chỉ từ 150k). Tải ngay