Câu hỏi:

27/03/2025 55

Điền số thích hợp vào ô trống

Mẹ của An mua 3 kg táo hết 135 000 đồng. Cô Bình mua 2,5 kg táo cùng loại đó, cô đưa cho người bán hàng tờ tiền 200 000 đồng. Hỏi người bán phải trả lại cho cô Bình bao nhiêu tiền?

Bài giải

Giá tiền 1 kg táo là:

.. : ..... = ..... (đồng)

Cô Bình mua táo hết số tiền là:

.. × ..... = ..... (đồng)

Người bán hàng phải trả lại cô Bình số tiền là:

.. – ..... = ..... (đồng)

Đáp số: ..... đồng

Quảng cáo

Trả lời:

verified
Giải bởi Vietjack

Hướng dẫn giải

Giá tiền 1 kg táo là:

135 000 : 3 = 45 000 (đồng)

Cô Bình mua táo hết số tiền là:

45 000 × 2,5 = 112 500 (đồng)

Người bán hàng phải trả lại cô Bình số tiền là:

200 000 – 112 500 = 87 500 (đồng)

Đáp số: 87 500 đồng

Bình luận


Bình luận

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án đúng là: B

Muốn chia một số thập phân cho 10; 100; 1000 ta chỉ cần chuyển dấu phẩy của số đó sang trái lần lượt 1; 2; 3 chữ số.

Lời giải

Đáp án đúng là: C

A. Muốn chia một số thập phân cho 0,001 ta chuyển dấu phẩy của số thập phân đó sang phải 2 chữ số.

Vậy 2,4 : 0,01 = 240

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Vietjack official store
Đăng ký gói thi VIP

VIP +1 - Luyện thi tất cả các đề có trên Website trong 1 tháng

  • Hơn 100K đề thi thử, đề minh hoạ, chính thức các năm
  • Với 2tr+ câu hỏi theo các mức độ Nhận biết, Thông hiểu, Vận dụng
  • Tải xuống đề thi [DOCX] với đầy đủ đáp án
  • Xem bài giảng đính kèm củng cố thêm kiến thức
  • Bao gồm tất cả các bậc từ Tiểu học đến Đại học
  • Chặn hiển thị quảng cáo tăng khả năng tập trung ôn luyện

Mua ngay

VIP +3 - Luyện thi tất cả các đề có trên Website trong 3 tháng

  • Hơn 100K đề thi thử, đề minh hoạ, chính thức các năm
  • Với 2tr+ câu hỏi theo các mức độ Nhận biết, Thông hiểu, Vận dụng
  • Tải xuống đề thi [DOCX] với đầy đủ đáp án
  • Xem bài giảng đính kèm củng cố thêm kiến thức
  • Bao gồm tất cả các bậc từ Tiểu học đến Đại học
  • Chặn hiển thị quảng cáo tăng khả năng tập trung ôn luyện

Mua ngay

VIP +6 - Luyện thi tất cả các đề có trên Website trong 6 tháng

  • Hơn 100K đề thi thử, đề minh hoạ, chính thức các năm
  • Với 2tr+ câu hỏi theo các mức độ Nhận biết, Thông hiểu, Vận dụng
  • Tải xuống đề thi [DOCX] với đầy đủ đáp án
  • Xem bài giảng đính kèm củng cố thêm kiến thức
  • Bao gồm tất cả các bậc từ Tiểu học đến Đại học
  • Chặn hiển thị quảng cáo tăng khả năng tập trung ôn luyện

Mua ngay

VIP +12 - Luyện thi tất cả các đề có trên Website trong 12 tháng

  • Hơn 100K đề thi thử, đề minh hoạ, chính thức các năm
  • Với 2tr+ câu hỏi theo các mức độ Nhận biết, Thông hiểu, Vận dụng
  • Tải xuống đề thi [DOCX] với đầy đủ đáp án
  • Xem bài giảng đính kèm củng cố thêm kiến thức
  • Bao gồm tất cả các bậc từ Tiểu học đến Đại học
  • Chặn hiển thị quảng cáo tăng khả năng tập trung ôn luyện

Mua ngay