Câu hỏi:

11/05/2025 7

Năm ngoái giá tiền 1 kg đường là 7200 đồng, năm nay là 10500 đồng. Hỏi giá tiền năm nay so với năm ngoái tăng lên bao nhiêu phần trăm. Số tiền năm ngoái mua được 35 kg đường thì năm nay mua được bao nhiêu kg đường cùng loại?

Quảng cáo

Trả lời:

verified
Giải bởi Vietjack

Lời giải:

Giá tiền 1 kg đường năm nay so với năm ngoái tăng lên số phần trăm là:

\[\frac{{10\,\,500}}{{7200}} \cdot 100\% \approx 145,83\% \]

Số tiền năm ngoái mua 35 kg là:

7 200 × 35 = 252 000 (đồng)

Với số tiền mua được 35 kg đường năm ngoái thì năm nay mua được số kg đường là:

252 000 : 10 500 = 24 (kg).

Bình luận


Bình luận

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1:

Số 0 có phải là số nguyên không?

Xem đáp án » 11/05/2025 39

Câu 2:

Số 0 có phải là số nguyên dương không?

Xem đáp án » 11/05/2025 29

Câu 3:

Số chẵn nhỏ nhất có 4 chữ số khác nhau là gì?

Xem đáp án » 11/05/2025 29

Câu 4:

Sắp xếp các phân số sau theo thứ tự từ bé đến lớn: \[\frac{3}{5},\frac{2}{7},\frac{1}{3},\frac{4}{3},\frac{7}{8}\].

Xem đáp án » 11/05/2025 27

Câu 5:

Số bé nhất có 5 chữ số là bao nhiêu?

Xem đáp án » 11/05/2025 17

Câu 6:

Số 0 có phải số dương không?

Xem đáp án » 11/05/2025 16

Câu 7:

Số 0 có thuộc tập hợp ℤ không?

Xem đáp án » 11/05/2025 15
Vietjack official store
Đăng ký gói thi VIP

VIP +1 - Luyện thi tất cả các đề có trên Website trong 1 tháng

  • Được thi tất cả các đề của các lớp có trên Khoahoc.vietjack.com
  • Ngân hàng câu hỏi trắc nghiệm theo các mức độ Nhận biết, Thông hiểu, Vận dụng, Vận dụng cao.
  • Luyện chuyên sâu, rèn tốc độ với trọn bộ đề thi thử, đề minh họa, chính thức các năm.
  • Hỏi bài tập với đội ngũ chuyên môn cao của chúng tôi.

Đặt mua

VIP +3 - Luyện thi tất cả các đề có trên Website trong 3 tháng

  • Được thi tất cả các đề của các lớp có trên Khoahoc.vietjack.com
  • Ngân hàng câu hỏi trắc nghiệm theo các mức độ Nhận biết, Thông hiểu, Vận dụng, Vận dụng cao.
  • Luyện chuyên sâu, rèn tốc độ với trọn bộ đề thi thử, đề minh họa, chính thức các năm.
  • Hỏi bài tập với đội ngũ chuyên môn cao của chúng tôi.

Đặt mua

VIP +6 - Luyện thi tất cả các đề có trên Website trong 6 tháng

  • Được thi tất cả các đề của các lớp có trên Khoahoc.vietjack.com
  • Ngân hàng câu hỏi trắc nghiệm theo các mức độ Nhận biết, Thông hiểu, Vận dụng, Vận dụng cao.
  • Luyện chuyên sâu, rèn tốc độ với trọn bộ đề thi thử, đề minh họa, chính thức các năm.
  • Hỏi bài tập với đội ngũ chuyên môn cao của chúng tôi.

Đặt mua

VIP +12 - Luyện thi tất cả các đề có trên Website trong 12 tháng

  • Siêu tiết kiệm - Được thi tất cả các đề của các lớp có trên Khoahoc.vietjack.com
  • Ngân hàng câu hỏi trắc nghiệm theo các mức độ Nhận biết, Thông hiểu, Vận dụng, Vận dụng cao.
  • Luyện chuyên sâu, rèn tốc độ với trọn bộ đề thi thử, đề minh họa, chính thức các năm.
  • Hỏi bài tập với đội ngũ chuyên môn cao của chúng tôi.

Đặt mua