Câu hỏi:
10/06/2025 33Mỗi sáng Nam cùng anh chạy bộ quanh bờ hồ Nghĩa Tân. Hai anh em chạy cùng chiều với vận tốc không đổi, xuất phát cùng một lúc, từ cùng một điểm thì sau 45 phút lại gặp nhau. Tính vận tốc trung bình của Nam. Biết rằng một vòng quanh bờ hồ dài 3km, Nam chạy chậm hơn anh và nếu chạy ngược chiều thì sau 10 phút lại gặp nhau.
Quảng cáo
Trả lời:
Mỗi sáng Nam cùng anh chạy bộ quanh bờ hồ Nghĩa Tân. Hai anh em chạy cùng chiều với vận tốc không đổi, xuất phát cùng một lúc, từ cùng một điểm thì sau 45 phút lại gặp nhau. Tính vận tốc trung bình của Nam. Biết rằng một vòng quanh bờ hồ dài 3km, Nam chạy chậm hơn anh và nếu chạy ngược chiều thì sau 10 phút lại gặp nhau.
Đổi 10 phút = giờ
45 phút = giờ
Gọi s1 và v1 lần lượt là quãng đường và vận tốc chạy của Nam.
Gọi s2 và v2 lần lượt là quãng đường và vận tốc chạy của Anh
- Nếu chạy ngược chiều, xuất phát cùng lúc thì sau 10 phút lại gặp nhau
Tổng vận tốc của hai anh em là
= 18 (km/giờ) (1)
- Hai anh em chạy cùng chiều, xuất phát cùng một lúc, từ cùng một điểm thì sau 45 phút lại gặp nhau.
Hiệu vận tốc của hai người là:
= 18 (km/giờ) (2)
Vậy vận tốc trung bình của Nam là:
(18 – 4) : 2 = 7 (km/giờ)
Đáp số: 7 km/giờ
CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ
Lời giải
Bài giải
Giá tiền mua 1 lốc sữa là 5000 × 5 = 25 000 (đồng)
Số lốc sữa cần mua là 200 : 6 = 33 (lốc) + 2 hộp
Số tiền để mua sữa là 25 000 x 33 + 5000 × 2 = 85 000 (đồng)
Giá tiền để mua 1 túi bánh là 25 000 × 10 = 250 000 (đồng)
Số túi bánh cần mua là 50 : 11 = 4 (túi) + 6 gói
Số tiền để mua bánh là 250 000 × 4 + 25 000 × 6 = 1 150 000 (đồng)
Tổng số tiền để mua sữa và bánh là 835 000 + 1 150 000 = 1 985 000 (đồng)
Đáp số: 1 985 000 đồng
Lời giải
Coi cụm “TRƯỜNG NGUYỄN TẤT THÀNH“ gồm có 20 kí tự và âm Ê đứng vị trí thứ 11.
Vị trí của âm Ê cuối cùng đứng ở vị trí thứ:
19 × 2 + 11 = 391
Đáp án: D
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Đề thi tuyển sinh vào lớp 6 môn Toán có đáp án - Đề 1
Đề thi ôn vào 6 môn Toán chất lượng cao có đáp án - Đề 16
Đề thi vào 6 môn Toán chất lượng cao trường THCS Ngoại Ngữ có đáp án
Đề thi tuyển sinh vào lớp 6 môn Toán có đáp án - Đề 2
Đề thi vào 6 môn Toán chất lượng cao trường THCS & THPT Lương Thế Vinh có đáp án
Đề thi vào 6 môn Toán chất lượng cao trường THCS Lê Lợi có đáp án
Đề thi vào lớp 6 môn Toán trường Amsterdam năm 2020 có đáp án
Đề thi vào 6 môn Toán chất lượng cao trường THCS Nam Từ Liêm năm 2024 có đáp án