Một người có 75 kg gạo đã bán hết trong bốn lần. Lần đầu người đó bán 0,5 số gạo và 0,5 kg gạo. Lần thứ hai bán 0,5 số gạo còn lại và 0,5 kg gạo. Lần thứ ba bán 0,5 số gạo còn lại sau hai lần và 0,5 kg gạo. Hỏi lần thứ tư người đó bán được bao nhiêu kg gạo?
Một người có 75 kg gạo đã bán hết trong bốn lần. Lần đầu người đó bán 0,5 số gạo và 0,5 kg gạo. Lần thứ hai bán 0,5 số gạo còn lại và 0,5 kg gạo. Lần thứ ba bán 0,5 số gạo còn lại sau hai lần và 0,5 kg gạo. Hỏi lần thứ tư người đó bán được bao nhiêu kg gạo?
Câu hỏi trong đề: 24 bài tập Phép nhân số thập phân có lời giải !!
Quảng cáo
Trả lời:
Hướng Dẫn Giải
Lần đầu người đó bán số kg gạo là: 0,5 × 75 + 0,5 = 38 (kg)
Số kg gạo còn lại sau lần bán đầu tiên là: 75 – 38 = 37 (kg)
Lần thứ hai người đó bán số kg gạo là: 0,5 × 37 + 0,5 = 19 (kg)
Số kg gạo còn lại sau lần bán thứ hai là: 37 – 19 = 18 (kg)
Lần thứ ba người đó bán số kg gạo là: 0,5 × 18 + 0,5 = 9,5 (kg)
Lần thứ tư người đó bán số kg gạo là: 18 – 9,5 = 8,5 (kg)
Đáp Số: 8,5 kg.
Hot: Học hè online Toán, Văn, Anh...lớp 1-12 tại Vietjack với hơn 1 triệu bài tập có đáp án. Học ngay
CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ
Lời giải
Hướng Dẫn Giải
\[\overline {a,b} \] = (a + b) × 0,5
10 × \[\overline {a,b} \] = 10 × (a + b) × 0,5
\[\overline {ab} \] = (a + b) × 5
Suy ra: \[\overline {ab} \] chia hết cho 5 => b = 0 hoặc b = 5.
Nếu b = 0 thì có: \[\overline {a0} \] = (a + 0) × 5 → 10 × a = 5 × a → a = 0 (loại)
Nếu b = 5 thì có: \[\overline {a5} \] = (a + 5) × 5 → 10 × a + 5 = 5 × a + 25
→ 5 × a = 20 → a = 4.
Vậy \[\overline {a,b} \] = 4,5.
Đáp Số: 4,5.
Lời giải
Hướng Dẫn Giải
Lượng nước giờ sau vòi chảy được là: 0,25 × 0,6 = 0,15 (bể)
Lượng nước vòi chảy được trong hai giờ là: 0,6 + 0,15 = 0,75 (bể)
Lượng nước người ta đã dùng là: 0,4 × 0,75 = 0,3 (bể)
Lượng nước còn lại trong bể là: 0,75 – 0,3 = 0,45 (bể)
Đáp Số: 0,45 (bể)
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.