Câu hỏi:

19/08/2025 201 Lưu

Một hình thang có đáy lớn là 40 cm, cạnh đáy bé bằng 60% cạnh đáy lớn. Biết diện tích hình thang bằng 0,272 m². Độ dài đường cao của hình thang đó là ........m.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Hướng Dẫn Giải

Đổi: 40 (cm) = 0,4 (m)

Đáy lớn hình thang là: 0,4 : 100 × 60 = 0,24 (m)

Độ dài đường cao hình thang là: 0,272 × 2 : (0,4 + 0,24) = 0,85 (m)

Đáp Số: 0,85 m.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Hướng Dẫn Giải

Đáy lớn của hình thang: 4,5 : 60 × 100 = 7,5 (m)

Chiều cao của hình thang: 5,4 × 2 : 1,6 = 6,75 (m)

Diện tích của hình thanh là: (4,5 + 7,5 ) × 6,75 : 2 = 40,5 (m²)

Đáp số: 40,5 m²

Lời giải

Hướng Dẫn Giải

Tỉ số phần trăm chiều dài tấm vải sau khi gặt so với chiều dài tấm vải ban đầu là:

100% - 2% = 98%.

Chiều dài tấm vải trước khi giặt là: 24,5 × 100 : 98 = 25 (m)

Đáp Số: 25 (m)

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP