khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

27/08/2025 202 Lưu

Cho luồng khí CO (dư) đi qua 9,1 gam hỗn hợp gồm CuO và Al2O3 nung nóng đến khi phản ứng hoàn toàn, thu được 8,3 gam chất rắn. Khối lượng CuO có trong hỗn hợp ban đầu là

A. 0,8 gam.         
B. 8,3 gam.           
C. 2,0 gam.       
D. 4,0 gam.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án đúng là: D

Ta có: mrắn giảm = mO(CuO) = 9,1 – 8,3 = 0,8 gam

⇒ nCuO = nO(CuO) = 0,05 mol ⇒ mCuO = 0,05.80 = 4 gam.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án đúng là: C

Ta có sơ đồ: 6,4gCuOFe2O3+H2→tom gam KL+1,98g H2O

Bảo toàn nguyên tố H: nH2 phan ung=nH2O=1,9818=0,11 mol.

Bảo toàn khối lượng: moxide+mH2=mKL+mH2O

⇒ mKL = m = 6,4 + 0,11.2 – 1,98 = 4,64 gam.

Câu 2

A. 4,958.       
B. 1,2395.      
C. 2,479.    
D. 6,1975.

Lời giải

Đáp số án đúng là: D

CuO + CO →toCO2 + Cu

nCuO = 0,25 mol →PTHHnCO = nCuO = 0,25 mol  VCO = 0,25.24,79 =  6,1975 L.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP