khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

27/08/2025 466 Lưu

Tại nhiều làng nghề thủ công mĩ nghệ, sulfur dioxide được dùng là chất chống mốc cho các sản phẩm mây tre đan. Trong một ngày, một làng nghề đốt cháy 20 kg lưu huỳnh để tạo thành sulfur dioxide. Giả thiết có 20% lượng khí SO2 trên bay vào khí quyển và chuyển hóa hết thành H2SO4 trong nước mưa theo sơ đồ sau: SO2 →xt+ O2 SO3 →+ H2O H2SO4. Nếu nồng độ H2SO4 trong nước mưa là 1,25 .10-5 M thì thể tích nước mưa bị nhiễm acid là

A. 13000.      
B. 15000.     
C. 5000.     
D. 10000.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án đúng là: D

nSO2=20.10332=625 mol→H = 20% nH2SO4=125 mol 

 Thể tích nước mưa bị nhiễm acid là:

VH2O=1251,25.10−5=10.106 L=10000 m3.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án đúng là: A

mFe = 2.106.3.95% = 5,7.106 kg = 5700 tấn; sắt bị hao hụt 10%  Hiệu suất 90%.

Ta có:

Fe3O4                →           3Fe

 232                  →           168                              gam

 m             ←90%          5700                            tấn

⇒mFe3O4=m=5700.232168.90%≈8746 tÊn x = mquặng = 8746.10080= 10932,5 tấn.

Lời giải

Đáp án đúng là: A

mFeS2=1.80%=0,8 tấn = 800 kg

Ta có sơ đồ:

FeS2→2SO2→2SO3→2H2SO4

120                        →                          196                                  gam

 800 kg                  →H=90%    mH2SO4=800.196120.90%=1176 kg

 Vdd  H2SO4=117695%.1,82≈680 L.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP