khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

16/09/2025 162 Lưu

Nguyên tử của nguyên tố X có cấu hình electron đã xây dựng đến phân lớp 3d2. Tổng số electron của nguyên tử nguyên tố X là bao nhiêu?

Đáp án đúng là: ……………………

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án đúng là: 22

Giải thích:

Cấu hình electron của X là 1s22s22p63s23p63d24s2.

Vậy X có 22 electron.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Phần trăm số nguyên tử của đồng vị \({}_{17}^{35}Cl\)là: 100% - 24,23% = 75,77%.

Nguyên tử khối trung bình của chlorine là: \[\frac{{37 \times 24,23 + 35 \times 75,77}}{{100}} = 35,4846\]

Giả sử có 1 mol HClO4 thì số mol Cl là 1 mol, số mol \({}_{17}^{37}Cl\)là 0,2423 mol.

Phần trăm theo khối lượng của \({}_{17}^{37}Cl\) trong HClO4 (biết H = 1, O = 16) là:

\[\% {m_{{}_{17}^{37}Cl}} = \frac{{37.0,2423}}{{1.(1 + 35,4846 + 16.4)}}.100\%  = 8,92\% .\]

Lời giải

Đáp án đúng là: 9

Giải thích:

Dựa vào kí hiệu hóa học xác định được F có: số khối A = 18; số hiệu nguyên tử Z = 9.

Ta có A = Z + N ⇒ N = A – Z = 18 – 9 = 9.

Câu 4

PHẦN III. Câu hỏi trắc nghiệm yêu cầu trả lời ngắn. Thí sinh trả lời từ câu 1 đến câu 4.

Nguyên tử fluorine có 9 proton, 9 electron và 10 neutron. Số hạt mang điện của nguyên tử fluorine là?

Đáp án đúng là: ……………………

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP