khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

11/04/2026 203 Lưu

Một con hươu đi bộ từ bãi cỏ lúc 7 giờ 45 phút và đến hồ nước lúc 8 giờ. Độ dài quãng đường từ bãi cỏ đến hồ nước là 1 125 m. Vậy vận tốc đi bộ của con hươu là:

A. 28,125 km/giờ  

B. 281,25 km/giờ

C. 4,5 km/giờ  
D. 45 km/giờ

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án đúng là: C

Thời gian con hươu đi bộ là:

8 giờ − 7 giờ 45 phút = 15 phút = 0,25 giờ

Đổi: 1 125 m = 1,125 km

Vận tốc đi bộ của con hươu là: 

1,125 : 0,25 = 4,5 (km/giờ)

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án đúng là: B

Thời gian anh Nam đi từ thành phố A đến thành phố B là: 

80 : 40 = 2 (giờ)

Tổng thời gian đi và nghỉ là: 

2 giờ + 20 phút = 2 giờ 20 phút

Anh Nam về đến thành phố B lúc: 

9 giờ + 2 giờ 20 phút = 11 giờ 20 phút

Lời giải

Chiếc tàu hỏa chui hoàn toàn vào đường hầm thì quãng đường tàu hỏa đi được bằng chiều dài của chiếc tàu.

Bài giải

Đổi: 120 km/giờ = 1003  m/giây

Thời gian toàn bộ tàu hỏa chui hoàn toàn vào đường hầm là:

450 :  =13,5 (giây)

Đáp số: 13,5 giây

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 5

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP