Câu hỏi:

19/10/2025 489 Lưu

Một chiếc ghe đi xuôi dòng từ bến đến chợ rồi ngược dòng quay về. Cho biết vận tốc của ghe so với nước là 15 km/h, vận tốc của nước so với bờ là 3 km/h. Biết quãng đường từ bến đến chợ dài 18 km. Thời gian chuyển động của ghe là

A.

2 giờ.

B.

2,5 giờ.

C.

3 giờ.

D.

3,5 giờ.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án đúng: B

\(t = {t_{{\rm{xd}}}} + {t_{{\rm{nd}}}} = \frac{s}{{{v_{\rm{g}}} + {v_{\rm{n}}}}} + \frac{s}{{{v_{\rm{g}}} - {v_{\rm{n}}}}} = \frac{{18}}{{15 + 3}} + \frac{{18}}{{15 - 3}} = 2,5{\rm{ h}}\)

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án đúng: D

\({v_0} = 60km/h = \frac{{50}}{3}m/s\); \({v_1} = 15km/h = \frac{{25}}{6}m/s\); v2=0

\(v_1^2 - v_0^2 = 2a.{S_1} \Rightarrow a = \frac{{{{(\frac{{25}}{6})}^2} - {{(\frac{{50}}{3})}^2}}}{{2.450}} = - \frac{{125}}{{432}}m/{s^2}\)

\(v_{^2}^2 - v_1^2 = 2a.{S_2} \Rightarrow {S_2} = \frac{{{0^2} - {{(\frac{{25}}{6})}^2}}}{{2.( - \frac{{125}}{{432}})}} = 30m\)

Lời giải

index_html_f16fdf03caec0685.png

a) Khoảng thời gian từ 0 đến 2 s, chất điểm chuyển động nhanh dần đều.

b) Khoảng thời gian từ 7 đến 8 s, chất điểm chuyển động chậm dần đều.

c) Khoảng thời gian từ 0 đến 2 s, chất điểm chuyển động với gia tốc 2,5 m/s2.

d) Quãng đường mà chất điểm đi được từ khi bắt đầu chuyển động cho tới khi dừng lại là 32,5 m.

\(S = {\frac{{{5^2} - 0}}{{2.2,5}}^2} + vt + {\frac{{{0^2} - 5}}{{2.( - 5)}}^2} = 5 + 5.5 + 2,5 = 32,5m\)

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 7

A.

Không phụ thuộc vào thời tiết.

B.

Hoạt động dựa trên tính chất phản xạ sóng điện từ và hiệu ứng Doppler.

C.

Kết quả đo có độ chính xác cao.

D.

Đo trực tiếp tốc độ tức thời của phương tiện.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP