Câu hỏi:

19/10/2025 60 Lưu

Một động cơ điện tiêu thụ công suất điện 110 W, sinh ra công suất cơ học bằng 88 W.

(a) Công suất hao phí của động cơ bằng 22 W.

(b) Hiệu suất của động cơ bằng 80%.

(c) Công suất hao phí của động cơ chính bằng công suất tỏa nhiệt trên dây cuốn động cơ.

(d) Tỉ số của công suất cơ học với công suất hao phí ở động cơ bằng 3.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

index_html_7259555ff8758184.png

a. ĐÚNG

Công sức hao phí

Php=Ptp-Pic=110-88=22W

b. ĐÚNG

\[H = \frac{{{P_{ic}}}}{{{P_{tp}}}} = \frac{{88}}{{110}} = 80\% \]

c. ĐÚNG

Công suất hao phí của động cơ chính bằng công suất tỏa nhiệt trên dây cuốn động cơ.

d. SAI

\[\frac{{{P_{ic}}}}{{{P_{hp}}}} = \frac{{88}}{{22}} = 4\]

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án đúng: C

\[\begin{array}{l}A = P.t = 144.10 = 1440J\\A = F.d.\cos \theta = mgd.\cos 0 \Leftrightarrow 1440 = m.10.12 \Rightarrow m = 12kg\end{array}\]

Câu 4

A.

trọng lực \(\overrightarrow N \).

B.

lực ma sát trượt \({\overrightarrow F _{mst}}\).

C.

lực đẩy \(\overrightarrow F \).

D.

phản lực vuông góc \(\overrightarrow N \).

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP