1 gói bánh và 1 gói kẹo giá 12 000 đồng. Giá tiền 3 gói bánh bằng 5 gói kẹo. Hỏi giá tiền của mỗi gói bánh, mỗi gói kẹo?
1 gói bánh và 1 gói kẹo giá 12 000 đồng. Giá tiền 3 gói bánh bằng 5 gói kẹo. Hỏi giá tiền của mỗi gói bánh, mỗi gói kẹo?
Quảng cáo
Trả lời:
Hướng Dẫn Giải
Ta có: 1 bánh + 1 kẹo = 12 000 ⟹ 3 bánh + 3 kẹo = 36 000 (1)
Lại có: 3 bánh = 5 kẹo (2)
Thay (2) vào (1) được: 5 kẹo + 3 kẹo = 36000 ⟹ 8 kẹo = 36000
Giá tiền mua một gói kẹo là: 36 000 : 8 = 4 500 (đồng)
Giá tiền mua một gói bánh là: 12 000 – 4500 = 7 500 (đồng)
Đáp Số: kẹo 4 500 đồng; bánh: 7 500 đồng.
Hot: 1000+ Đề thi cuối kì 1 file word cấu trúc mới 2025 Toán, Văn, Anh... lớp 1-12 (chỉ từ 60k). Tải ngay
CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ
Lời giải
Hướng Dẫn Giải
Ta có: 10 hộp sữa + 9 hộp bơ = 195 000 (1)
Lại có: 5 hộp sữa = 2 hộp bơ => 10 hộp sữa = 4 hộp bơ (2)
Thay (2) vào (1) được: 4 hộp bơ + 9 hộp bơ = 195 000
13 hộp bơ = 195 000
Giá tiền mua một hộp bơ là: 195000 : 13 = 15 000 (đồng)
Giá tiền mua 5 hộp sữa là: 2 × 15 000 = 30 000 (đồng)
Giá tiền mua một hộp sữa là: 30 000 : 5 = 6 000 (đồng)
Đáp Số: bơ 15000 đồng; sữa: 6000 đồng.
Lời giải
Hướng Dẫn Giải
Ta có: lớp 5A + lớp 5B = 345 (cây) (1)
Lại có: lớp 5B = lớp 5A + 25 (2)
Thay (2) vào (1) được:
Lớp 5A + lớp 5A + 25 = 345
2 lần lớp 5A = 345 – 25 = 320.
Vậy:
Số cây lớp 5A trồng là: 320 : 2 = 160 (cây)
Số cây lớp 5B trồng là: 160 + 25 = 185 (cây)
Đáp Số: 5A: 160 cây; 5B: 185 cây.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.