Câu hỏi:

04/12/2025 66 Lưu

Lúc 6 giờ sáng, một người đi xe đạp từ A đến B với vận tốc 18 km/giờ. Lúc 9 giờ, một xe máy đi từ A đến B với vận tốc 45 km/giờ. Hỏi xe máy đuổi kịp xe đạp vào lúc mấy giờ ? Địa điểm hai xe gặp nhau cách B bao xa? Biết rằng A cách B 115 km.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Hướng dẫn giải

Người đi xe đạp đi trước người đi xe máy: 9 giờ - 6 giờ = 3 giờ.

Khoảng cách giữa xe máy và xe đạp khi xe máy bắt đầu đi là: \(18 \times 3 = 54\) (km)

Hiệu vận tốc của 2 xe là: \(45 - 18 = 27\) (km/giờ).

Thời gian xe máy đuổi kịp xe đạp là: \(54:27 = 2\) (giờ).

Xe máy đuổi kịp xe đạp lúc: 9 giờ + 2 giờ = 11 giờ.

Địa điểm 2 xe gặp nhau cách A: \(45 \times 2 = 90\) (km).

Địa điểm 2 xe gặp nhau cách B: \(115 - 90 = 25\) (km).

Đáp Số: 11 giờ và 25km.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Hướng dẫn giải

Đổi \(1,5 = \frac{3}{2}\)

Hiệu vận tốc hai ô tô là: \(45:3 = 15\) (km/giờ)

Vận tốc ô tô đi từ A là: \(15:(3 - 2) \times 3 = 45\) (km/giờ)

Vận tốc ô tô đi từ B là: \(45 - 15 = 30\) (km/giờ)

Đáp Số: 45 km/giờ và 30 km/giờ.

Lời giải

Hướng dẫn giải

\({V_1} = 60\)km/giờ

\({V_2} = 45\)km/giờ

Mỗi giờ xe ô tô lại gần xe máy được là: \(60 - 45 = 15\) (km)

Thời gian để ô tô đuổi kịp xe máy là:

\(40:15 = \frac{8}{3}\) = 2 giờ 40 phút

Hai xe gặp nhau lúc: 12 giờ + 2 giờ 40 phút = 14 giờ 40 phút

Địa điểm gặp nhau cách A là: \(60 \times \frac{8}{3} = 160\) (km).

Đáp Số: 14 giờ 40 phút và 160 km.