Bác Linh đem 300 nghìn đi ăn mua đồ ăn sáng. Bác cần mua 3 cái bánh mì kẹp, 2 tô phở và 2 suất bánh cuốn. Biết rằng, giá tiền một cái bánh mì kẹp là 18 nghìn đồng, giá tiền một tô phở là 49 nghìn đồng và giá tiền một suất bánh cuốn là 38 nghìn đồng.
Bác Linh đem 300 nghìn đi ăn mua đồ ăn sáng. Bác cần mua 3 cái bánh mì kẹp, 2 tô phở và 2 suất bánh cuốn. Biết rằng, giá tiền một cái bánh mì kẹp là 18 nghìn đồng, giá tiền một tô phở là 49 nghìn đồng và giá tiền một suất bánh cuốn là 38 nghìn đồng.
a) Giá tiền mua một cái bánh mì kẹp, một tô phở và một suất bánh cuốn sau khi làm tròn lần lượt là 20 nghìn đồng, 50 nghìn đồng và 30 nghìn đồng.
b) Giá tiền mua 3 cái bánh mì kẹp ước lượng bằng 60 nghìn đồng.
c) Giá tiền mua 3 cái bánh mì kẹp nhiều hơn giá tiền mua 2 suất bánh cuốn.
Quảng cáo
Trả lời:
a) Sai.
Giá tiền mua một cái bánh mì kẹp, một tô phở và một suất bánh cuốn sau khi làm tròn lần lượt là 20 nghìn đồng, 50 nghìn đồng và 40 nghìn đồng.
b) Đúng.
Vì giá một cái bánh mì kẹp sau khi làm tròn khoảng 20 nghìn đồng nên giá tiền mua 3 chiếc bánh mì bằng khoảng \(20 \cdot 3 = 60\) (nghìn đồng).
Vậy giá tiền mua 3 cái bánh mì kẹp ước lượng bằng 60 nghìn đồng.
c) Sai.
Giá tiền mua 2 suất bánh cuốn ước lượng bằng: \(40 \cdot 2 = 80\) (nghìn đồng).
Vậy giá tiền mua 3 cái bánh mì kẹp ít hơn giá tiền mua hai suất bánh cuốn.
d) Đúng.
Giá tiền mua hai tô phở bằng khoảng: \(50 \cdot 2 = 100\) (nghìn đồng).
Số tiền ước lượng bác Linh phải trả để mua đồ ăn sáng là: \(60 + 80 + 100 = 240\) (nghìn đồng).
Vì \(240 < 300\) nên bác Linh mang đủ tiền để mua đồ ăn sáng.
Hot: 1000+ Đề thi cuối kì 1 file word cấu trúc mới 2025 Toán, Văn, Anh... lớp 1-12 (chỉ từ 60k). Tải ngay
CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ
Lời giải
Lời giải
Đáp án: \(11,4\)
\(24,5 - 2x = 2,2 \cdot 3:4\)
\(24,5 - 2x = 1,65\)
\(2x = 24,5 - 1,65\)
\(2x = 22,85\)
\(x = 11,425 \approx 11,4.\)
Vậy \(x \approx 11,4.\)
Lời giải
Câu 3
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.