Hôm nay, An cùng mẹ đến siêu thị để mua các nguyên liệu cho món chè. Nguyên liệu chính gồm: \(5,24\;\,{\rm{kg}}\) khoai lang, \(1,25\;\,{\rm{kg}}\)đậu đỏ, \(3,08\;\,{\rm{kg}}\) khoai môn, \(0,78\;\,{\rm{kg}}\) thạch găng. Ngoài ra, còn cần các nguyên liệu phụ như: Đường kính, nước cốt dừa, bột đao, … Hỏi tổng khối lượng các nguyên liệu chính để làm món chè mà An và mẹ đã mua là bao nhiêu \({\rm{kg?}}\) (Làm tròn kết quả đến hàng phần mười).
Quảng cáo
Trả lời:
Đáp án: \(10,4\)
Tổng khối lượng các nguyên liệu chính là: \(5,24 + 1,25 + 3,08 + 0,78 = 10,35\;\,\left( {{\rm{kg}}} \right) \approx 10,4\;\,{\rm{kg}}.\)
Vậy tổng khối lượng các nguyên liệu chính cần mua là khoảng \(10,4\;\,{\rm{kg}}.\)
Hot: 1000+ Đề thi cuối kì 1 file word cấu trúc mới 2025 Toán, Văn, Anh... lớp 1-12 (chỉ từ 60k). Tải ngay
CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ
Lời giải
Câu 2
A. \(17,4.\)
Lời giải
Đáp án đúng là: D
Ta có: \(69:4 = 17,25 \approx 17,3.\) Do đó, chọn đáp án D.
Câu 3
a) Bán kính bánh xe bằng \(35\;\,{\rm{cm}}{\rm{.}}\)
b) Đường kính bánh xe bằng \(75\;\,{\rm{cm}}{\rm{.}}\)
c) Chu vi bánh xe bằng khoảng \(220\;\,{\rm{cm}}{\rm{.}}\)
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Câu 4
a) Giá tiền mua một cái bánh mì kẹp, một tô phở và một suất bánh cuốn sau khi làm tròn lần lượt là 20 nghìn đồng, 50 nghìn đồng và 30 nghìn đồng.
b) Giá tiền mua 3 cái bánh mì kẹp ước lượng bằng 60 nghìn đồng.
c) Giá tiền mua 3 cái bánh mì kẹp nhiều hơn giá tiền mua 2 suất bánh cuốn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Câu 5
a) Độ dài cạnh của khu vườn xấp xỉ \(11\;\,{\rm{m}}{\rm{.}}\)
b) Diện tích khu vườn bằng khoảng \(130\;\,{{\rm{m}}^2}.\)
c) Người ta ước lượng phần diện tích trồng rau bằng khoảng \(99\;\,{{\rm{m}}^2}.\)
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.