Được biết rệp rất sợ những thực vật có mùi như tỏi, nên trong vườn rau người ta đã trồng xen 2 luống tỏi rồi đến 3 luống xà lách. Trong vườn có tất cả 15 luống xà lách và tỏi. Hỏi vườn rau đó có bao nhiêu luống rau mỗi loại?
Được biết rệp rất sợ những thực vật có mùi như tỏi, nên trong vườn rau người ta đã trồng xen 2 luống tỏi rồi đến 3 luống xà lách. Trong vườn có tất cả 15 luống xà lách và tỏi. Hỏi vườn rau đó có bao nhiêu luống rau mỗi loại?
Quảng cáo
Trả lời:
Trả lời: Vườn rau có 26 luống tỏi và 39 luống xà lách.
Giải thích
Người ta đã trồng xen 2 luống tỏi rồi đến 3 luống xà lách nên tỉ lệ giữa số luống tỏi và luống xà lách là
Tổng số phần bằng nhau là 2 + 3 = 5 (phần)
Số luống tỏi là: 65 : 5 × 2 = 26 (luống)
Số luống xà lách là: 65 – 26 = 39 (luống)
Hot: 1000+ Đề thi cuối kì 1 file word cấu trúc mới 2025 Toán, Văn, Anh... lớp 1-12 (chỉ từ 60k). Tải ngay
CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ
Lời giải
a) Có 13% học sinh nam phát âm sai.
b) Có 18% học sinh nữ phát âm sai.
c) Có 31% học sinh phát âm sai.
d) Có 69% học sinh phát âm đúng.
Giải thích
Tổng số học sinh: 100
Số học sinh nữ phát âm sai: 18
Số học sinh nam phát âm sai: 13
Tổng số học sinh phát âm sai: 18 + 13 = 31
Số học sinh phát âm đúng: 100 – 31 = 69
a) Học sinh nam phát âm sai là \[\frac{{13}}{{100}} = 13\% \]
b) Học sinh nữ phát âm sai là \[\frac{{18}}{{100}} = 18\% \]
c) Học sinh phát âm sai là \[\frac{{31}}{{100}} = 31\% \]
d) Học sinh phát âm đúng là \[\frac{{69}}{{100}} = 69\% \]
Lời giải
a) Trả lời: Lượng gạo cần chuẩn bị cho phù hợp để làm bánh nếp cho 4 người ăn là 500 g, Lượng đậu xanh cần chuẩn bị cho phù hợp để làm bánh nếp cho 4 người ăn là 300 g.
b) Trả lời: Khối lượng thịt cần để làm bánh nếp cho 4 người ăn là 150 g
Giải thích
a) Theo bài ra, ta có tổng số phần bằng nhau giữa khối lượng đậu xanh và gạo là:
3 + 5 = 8 (phần)
Lượng đậu xanh cần chuẩn bị là: 800 : 8 × 3 = 300 (g)
Lượng gạo cần chuẩn bị là: 800 – 300 = 500 (g)
b) Vì lượng đậu xanh gấp đôi lượng thịt, nên khối lượng thịt cần chuẩn bị là: 300 : 2 = 100 (g)
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.


