Câu hỏi:

19/12/2025 52 Lưu

Cho 24,48 gam hỗn hợp X gồm (Fe, Zn, Al) tác dụng với dung dịch HCl dư thu được 0,54 mol khí H2. Mặt khác, 0,24 mol X tác dụng vừa đủ với 0,33 mol khí chlorine (nung nóng). Xác định khối lượng mỗi kim loại trong 24,48 gam X.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đặt số mol của Fe, Zn, Al trong 24,48 gam hỗn hợp X lần lượt là a, b, c
\[Ta{\rm{ }}c\'o {\rm{ }}56a + 65b + 27c = 24,48{\rm{ }}\left( 1 \right)\]
Ta có phương trình hóa học

Fe + 2HClFeCl2+ H2   a             a

Zn + 2HCl ZnCl2 + H2b     b

2Al + 6HCl 2AlCl3 + 3H2c        1,5c

Có 0,24 mol X tác dụng vừa đủ với 0,33 mol khí Cl2 nung nóng
⇒ Số mol Cl2 cần để phản ứng hết với hỗn hợp X gấp 1,375 lần số mol hỗn hợp X
  Ta có:
2Fe + 3Cl2  2FeCl3a                  1,5a

Zn + Cl2  ZnCl2bb

2Al + 3Cl2  2AlCl3c      1,5c

\[ \Rightarrow {\rm{ }}{n_{C{l_2}}} = 1,5a + b + 1,5c = 1,375\left( {a + b + c} \right){\rm{ }}\left( 3 \right)\]
Từ (1), (2), (3):

a = 0,24 ⇒ mFe = 13,44 gam.

b = 0,12 ⇒ mZn = 7,8 gam.

c = 0,12 ⇒ mAl = 3,24 gam.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1

a. Biến thiên enthalpy chuẩn của phản ứng là 296,9 kJ.
Đúng
Sai
b. Enthalpy tạo thành chuẩn của sulfur dioxide bằng -296,9 kJ mol-1.
Đúng
Sai
c. Sulfur vừa có thể là chất khử vừa có thể là chất oxi hóa, tùy thuộc vào phản ứng mà nó tham gia.
Đúng
Sai
d. 0,5 mol sulfur tác dụng hết với oxygen giải phóng 148,45 kJ năng lượng dưới dạng nhiệt.
Đúng
Sai

Lời giải

2

a

S

b

Đ

c

Đ

d

Đ

Câu 2

A. 0.                         
B. -1.                       
C. +1.                      
D. +2.

Lời giải

Chọn B

Câu 3

a. là đại lượng đặc trưng cho sự thay đổi nồng độ của chất phản ứng hoặc sản phẩm trong một đơn vị thời gian.      
Đúng
Sai
b. được kí hiệu là n và có đơn vị là mol/L.
Đúng
Sai
c. phụ thuộc vào nồng độ, áp suất, diện tích bề mặt, nhiệt độ và chất xúc tác.
Đúng
Sai
d. là tốc độ tức thời của một phản ứng tại một thời điểm.
Đúng
Sai

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 4

a. Số oxi hóa của các halogen trong hợp chất là -1.
Đúng
Sai
b. Nhiệt độ nóng chảy, nhiệt độ sôi giảm từ F2 đến I2
Đúng
Sai
c. Liên kết trong phân tử hydrogen halide (HX) là liên kết cộng hóa trị.
Đúng
Sai
d. Có thể phân biệt các ion F; Cl; Br; I trong dung bằng dung dịch silver nitrate.
Đúng
Sai

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 5

A. giảm.                   
B. không đổi.           
C. tăng.                    
D. không xác định được.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 6

A. Dạng viên nhỏ.                                   
B. Dạng bột mịn, khuấy đều.
C. Dạng tấm mỏng.                                 
D. Dạng nhôm dây.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP