Câu hỏi:

20/12/2025 977 Lưu

Chú Tư dự định đổ cát san lấp mảnh đất hình chữ nhật dài 15 m và rộng 8 m. Theo như chú tính toán, cứ mỗi 1 m2 đất cần 2 tấn cát để san lấp. Mỗi chuyến xe chở được 8 tấn cát. Hỏi để vừa đủ cát san lấp mảnh đất đó thì cần bao nhiêu chuyến xe chở cát?

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Diện tích của mảnh đất là:

15 × 8 = 120 (m2)

Để san lấp mảnh đất đó cần số tấn cát là:

 2 × 120 = 240 (tấn)

Để vừa đủ san lấp mảnh đất đó thì cần số chuyến xe chở cát là:

240 : 8 = 30 (xe)

Đáp số: 30 xe

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Xe tải thứ hai chở số bao gạo là:

70 × 2 = 140 (bao)

Cả hai xe chở được số bao gạo là:

70 + 140 = 210 (bao)

Cả hai xe chở về kho số ki-lô-gam gạo là:

100 × 210 = 21 000 (kg)

Đổi: 21 000 kg = 21 tấn

Đáp số: 21 tấn gạo

Lời giải

10 vé người lớn có giá là:

20 000 × 10 = 200 000 (đồng)

25 vé trẻ em có giá là:

10 000 × 25 = 250 000 (đồng)

Đoàn khách đó mua vé hết tất cả số tiền là:

200 000 + 250 000 = 450 000 (đồng)

Đáp số: 450 000 đồng