Hôm nay, An cùng mẹ đến siêu thị để mua các nguyên liệu cho món chè. Nguyên liệu chính gồm: \(5,24\;\,{\rm{kg}}\) khoai lang, \(1,25\;\,{\rm{kg}}\)đậu đỏ, \(3,08\;\,{\rm{kg}}\) khoai môn, \(0,78\;\,{\rm{kg}}\) thạch găng. Ngoài ra, còn cần các nguyên liệu phụ như: Đường kính, nước cốt dừa, bột đao, … Hỏi tổng khối lượng các nguyên liệu chính để làm món chè mà An và mẹ đã mua là bao nhiêu \({\rm{kg?}}\) (Làm tròn kết quả đến hàng phần mười).
Hôm nay, An cùng mẹ đến siêu thị để mua các nguyên liệu cho món chè. Nguyên liệu chính gồm: \(5,24\;\,{\rm{kg}}\) khoai lang, \(1,25\;\,{\rm{kg}}\)đậu đỏ, \(3,08\;\,{\rm{kg}}\) khoai môn, \(0,78\;\,{\rm{kg}}\) thạch găng. Ngoài ra, còn cần các nguyên liệu phụ như: Đường kính, nước cốt dừa, bột đao, … Hỏi tổng khối lượng các nguyên liệu chính để làm món chè mà An và mẹ đã mua là bao nhiêu \({\rm{kg?}}\) (Làm tròn kết quả đến hàng phần mười).
Quảng cáo
Trả lời:
Đáp án: \(10,4\)
Tổng khối lượng các nguyên liệu chính là: \(5,24 + 1,25 + 3,08 + 0,78 = 10,35\;\,\left( {{\rm{kg}}} \right) \approx 10,4\;\,{\rm{kg}}.\)
Vậy tổng khối lượng các nguyên liệu chính cần mua là khoảng \(10,4\;\,{\rm{kg}}.\)
Hot: 1000+ Đề thi cuối kì 1 file word cấu trúc mới 2025 Toán, Văn, Anh... lớp 1-12 (chỉ từ 60k). Tải ngay
CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ
Câu 1
Lời giải
Đáp án đúng là: C
Vì \(9 > 0\) nên số \( - 23,9\) làm tròn đến hàng đơn vị ta được số \( - 24.\)
Câu 2
Lời giải
Đáp án đúng là: A
Vì \(4 < 5\) nên số \(225,234\) làm tròn đến chữ số thập phân thứ hai ta được số \(225,23.\)
Câu 3
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Câu 6
Theo trang http://danso.org/viet-nam, tính đến ngày 16/11/2025, dân số Việt Nam là \(101\;\,810\;\,741\) người. Làm tròn dân số đến hàng triệu, dân số nước ta là
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.