Câu hỏi:

23/12/2025 4 Lưu

An ra nhà sách và muốn mua một số quyển vở để chuẩn bị cho năm học mới. Cửa hàng có hai loại vở như sau: vở Hồng Hà với giá khi mua 6 quyển là 65 nghìn đồng, vở Campus với giá khi mua 9 quyển là 103 nghìn đồng.

a) Giá tiền mỗi quyển vở Hồng Hà là \(\frac{{65}}{6}\) nghìn đồng.

Đúng
Sai

b) Giá tiền mỗi quyển vở Campus là \(\frac{{103}}{{10}}\) nghìn đồng.

Đúng
Sai

c) Với 10 nghìn đồng không thể mua được một quyển vở Campus.

Đúng
Sai
d) Để tiết kiệm tiền An nên mua loại vở Campus.
Đúng
Sai

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

a) Đúng.

Giá tiền của mỗi quyển vở Hồng Hà là: \(65:6 = \frac{{65}}{6}\) (nghìn đồng).

b) Sai.

Giá tiền mỗi quyển vở Campus là: \(103:9 = \frac{{103}}{9}\) (nghìn đồng).

c) Đúng.

Nhận thấy \(\frac{{103}}{9} > \frac{{90}}{9} = 10\) nên với 10 nghìn đồng không thể mua được một quyển vở Campus.

d) Sai.

Nhận thấy \(\frac{{65}}{6} = \frac{{65 \cdot 3}}{{6 \cdot 3}} = \frac{{195}}{{18}};\,\,\frac{{103}}{9} = \frac{{103 \cdot 2}}{{9 \cdot 2}} = \frac{{206}}{{18}}\) nên \(\frac{{195}}{{18}} < \frac{{206}}{{18}}\) hay \(\frac{{65}}{6} < \frac{{103}}{9}\).

Do đó, An nên mua vở Hồng Hà để tiết kiệm hơn.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1

A. \(\frac{{ - 9}}{7}\).   
B. \(\frac{{ - 7}}{9}\). 
C. \(\frac{{ - 2}}{7}\).   
D. \(\frac{{ - 7}}{2}\).

Lời giải

Đáp án đúng là: A

Đoạn thẳng đơn vị ban đầu (từ 0 đến 1) được chia thành 7 đoạn bằng nhau, lấy 1 đoạn làm đơn vị mới. Một đơn vị mới bằng \(\frac{1}{7}\) đơn vị cũ. Điểm \(A\) cách gốc \(O\) một đoạn bằng 9 lần đơn vị mới và nằm phía trước gốc \(O\) nên điểm \(A\) là điểm biểu diễn số hữu tỉ \(\frac{{ - 9}}{7}\).

Lời giải

\(B = \frac{1}{{2022}}.\frac{{ - 6}}{7} + \frac{{2021}}{{2022}}.\frac{{ - 6}}{7} + \frac{6}{7}\)

\(B = \frac{1}{{2022}}.\frac{{ - 6}}{7} + \frac{{2021}}{{2022}}.\frac{{ - 6}}{7} - \frac{{ - 6}}{7}\)

\(B = \left( {\frac{1}{{2022}} + \frac{{2021}}{{2022}} - 1} \right).\frac{{ - 6}}{7}\)

\[B = 0 \cdot \left( {\frac{{ - 6}}{7}} \right)\]

\[B = 0\].

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP