Câu hỏi:

27/12/2025 74 Lưu

Giả sử có hai quần thể bướm đều ở trạng thái cân bằng di truyền, xét 1 cặp gene có 2 allele: A qui định cánh đen trội hoàn toàn so với a qui định cánh trắng. Quần thể I có tần số allele A là 0,6; quần thể II có tần số allele a là 0,2. Một số cá thể từ quần thể I đã di chuyển sang quần thể II và chiếm 10% số cá thể đang sinh sản ở quần thể mới. Nếu không có sự tác động của các nhân tố tiến hóa, tính theo lí thuyết, tần số các cá thể bướm cánh đen ở quần thể mới sau 3 thế hệ sinh sản ngẫu phối là bao nhiêu%? (Thể hiện kết quả làm tròn 2 chữ số thập phân)

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án:

0,95

Đáp án

0

,

9

5

 

Hướng dẫn giải

– Quần thể I: A = 0,6; a = 0,4.

– Quần thể II: A = 0,8; a = 0,2.

– Tần số allele A của quần thể II sau nhập cư = 0,8 + 0,1(0,6 – 0,8) = 0,78 → a = 0,22.

– Sau 3 thế hệ sinh sản ngẫu phối, tần số bướm đen (A–) ở quần thể mới = 1 – aa = 1 – 0,222 = 95,16%.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án

6

7

,

5

 

Hướng dẫn giải

P: 0,1AA : 0,4Aa : 0,5aa.

Ở thế hệ F3, loại kiểu gene aa chiếm tỉ lệ: 0,5 + 0,4 × 7/16 = 67,5%.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP