khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

06/01/2026 101 Lưu

Bệnh nhân có tiền sử VIÊM DẠ DÀY đang dùng thuốc bổ sung SẮT, sau đó bệnh nhân đi cầu ra PHÂN ĐEN, vậy đây là:

A.

Phản ứng có hại của thuốc.

B.

Biến cố có hại của thuốc.

C.

Tai biến do thuốc.

D.

Sai sót trong dùng thuốc.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Chọn đáp án B

Đang tải chế độ Học...

Hot: 1000+ đề thi giữa kì 1 lớp 1-12 đầy đủ các môn (Update 2026) (chỉ từ 60k). Tải ngay

ĐẶC QUYỀN VIP

Đăng ký VIP để học và luyện thi không giới hạn

Trọn bộ quyền lợi trên Vietjack, trong một tài khoản.

  • Phòng luyện thi cấp tốc: ĐGNL - ĐGTD, Tốt nghiệp THPT, Ôn vào 10, Ôn vào 6, Ôn Giữa kì/Cuối kì
  • Hơn 200K đề thi thử, đề minh hoạ, chính thức các năm
  • Với 3tr+ câu hỏi theo các mức độ Nhận biết, Thông hiểu, Vận dụng
  • Tải xuống đề thi [DOCX] với đầy đủ đáp án
  • Xem hàng ngàn bài giảng đính kèm củng cố thêm kiến thức
  • Bao gồm tất cả các bậc từ Tiểu học đến Đại học
  • Chặn hiển thị quảng cáo tăng khả năng tập trung ôn luyện
  • Đăng ký ngay

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1

A.

Đường dùng thuốc sai gây ra ADR.

B.

Thanh niên là đối tượng dễ xảy ra ADR hơn trẻ sơ sinh.

C.

Các bệnh lý kèm theo trên một người bệnh.

D.

Sự phối hợp các chất trong cùng công thức chưa hợp lý.

Lời giải

Chọn đáp án B

Lời giải

Chọn đáp án D

Câu 3

A.

Chậm nhịp tim do dùng thuốc chẹn β.

B.

Rối loạn chức năng đại tràng do thuốc xổ.

C.

Hoại tử tế bào gan cấp do Halothan.

D.

Suy tuyến thượng thận do ngưng dùng đột ngột Corticoid.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 4

A.

Là phản ứng độc hại.

B.

Có thể dự đoán trước.

C.

Có nguy cơ cao khi bệnh nhân kết hợp nhiều thuốc.

D.

Chỉ liên quan đến thuốc.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 5

A.

Phản ứng có hại của thuốc.

B.

Biến cố có hại của thuốc.

C.

Tai biến do thuốc.

D.

Sai sót trong dùng thuốc.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 6

A.

Xuất hiện khi bị quá liều.

B.

Là phản ứng độc hại.

C.

Có nguy cơ cao khi bệnh nhân kết hợp nhiều thuốc.

D.

Chỉ liên quan đến thuốc.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP