Hình bên mô tả sự biến đổi tần số ba kiểu gen AA, Aa, aa ở một quần thể thực vật. Biết quần thể không chịu tác động của chọn lọc tự nhiên và yếu tố ngẫu nhiên. Ban đầu đạt trạng thái cân bằng.

Theo lý thuyết tỷ lệ cá thể có thể chọn làm giống ở F5 chiếm tỷ lệ là bao nhiêu (theo số thập phân, làm tròn sau dấu phẩy 2 số)?
Hình bên mô tả sự biến đổi tần số ba kiểu gen AA, Aa, aa ở một quần thể thực vật. Biết quần thể không chịu tác động của chọn lọc tự nhiên và yếu tố ngẫu nhiên. Ban đầu đạt trạng thái cân bằng.

Theo lý thuyết tỷ lệ cá thể có thể chọn làm giống ở F5 chiếm tỷ lệ là bao nhiêu (theo số thập phân, làm tròn sau dấu phẩy 2 số)?
Câu hỏi trong đề: Đề thi HSG Sinh học 12 THPT Bá Thước (Thanh Hóa) có đáp án !!
Quảng cáo
Trả lời:
- Đây là quần thể tự phối.
- Thế hệ xuất phát dạng 0,36AA + 0,48Aa + 0,16 aa = 1.
à F5 có dị hợp = 0,48. 1/32 = 0,015
à đồng hợp = 0,985 xấp xỉ 0.99.
Hot: 1000+ Đề thi giữa kì 2 file word cấu trúc mới 2026 Toán, Văn, Anh... lớp 1-12 (chỉ từ 60k). Tải ngay
- 20 đề thi tốt nghiệp môn Sinh học (có đáp án chi tiết) ( 35.000₫ )
- 550 câu hỏi lí thuyết trọng tâm Sinh học (Form 2025) ( 130.000₫ )
- Sổ tay lớp 12 các môn Toán, Lí, Hóa, Văn, Sử, Địa, KTPL (chương trình mới) ( 36.000₫ )
- Bộ đề thi tốt nghiệp 2025 các môn Toán, Lí, Hóa, Văn, Anh, Sinh, Sử, Địa, KTPL (có đáp án chi tiết) ( 36.000₫ )
CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ
Lời giải
Nhận thấy, tính trạng màu mắt phân li không đều ở đời con → 1 gen nằm trên X (cho rằng cặp B,b nằm trên X).
Đời con có 2 loại KH do 2 cặp gen quy định → tỉ lệ KH có thể là 9 : 7 hoặc 13 : 3(nếu là 13 : 3 sẽ không thõa mãn).
Suy ra: KG: A-B-: Mắt đen; A-bb, aaB-, aabb: Mắt nâu.
3 dòng TC mắt nâu có KG: aaXBXB, AAXbXb, aaXbXb.
Từ giả thuyết suy ra dòng 1 có KG aaXBXB; dòng 2 có KG AAXbXb, dòng 3 có KG aaXbXb.
KG của ♀ dòng 2 là AAXbXb; KG của ♂ dòng 1 là aaXBY.
KG của F1-1 là KG của ♂ F1-2 là AaXBY; KG của ♀ dòng 3 là aaXbXb
Cho: ♂ F1-2 (AaXBY) x ♀ dòng 3 (aaXbXb) thì tỉ lệ mắt nâu ở đời con = 0,75.
Lời giải
Gọi số TB sinh dục sơ khai đực là a, số lần NP là k.
→ (2k -1). 2n = 2394; → 2k = 64→ k = 6; Nếu tất cả các tế bào GP tạo 2k. 4= 256 tinh trùng → Số tinh trùng mang X = 256/2 = 128.Thực tế chỉ thu được 126 tinh trùng mang X tức tổng số 252 tinh trùng →Có 63 tế bào giảm phân.
Số NST môi trường đã cung cấp:
+ Giai đoạn NP = 2394.
+ Giai đoạn GP = 63. 2n = 63. 38 = 2394.
+ Tổng = 4788.
Câu 3
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Câu 7
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.


