Một hỗn hợp khí gồm 1 mol khí oxygen với 4 mol khí nitrogen. Ở 25℃ và 1 bar, hỗn hợp này có thể tích là bao nhiêu lít? Làm tròn kết quả đến hàng đơn vị.
Quảng cáo
Trả lời:
Đáp án:
Đáp án đúng là: 124.
Giải thích:
Số mol hỗn hợp khí là: nhỗn hợp = 1 + 4 = 5 mol.
Ở 25℃ và 1 bar, hỗn hợp này có thể tích là: V = n.24,79 = 5.24,79 = 123,95 L.
Làm tròn: 124 lít.
Hot: 1000+ Đề thi giữa kì 2 file word cấu trúc mới 2026 Toán, Văn, Anh... lớp 1-12 (chỉ từ 60k). Tải ngay
CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ
Câu 1
a. Số phân tử oxygen trong 0,05 mol khí oxygen là 3,01 1022 phân tử.
b. a mol khí hydrogen có 12,04 1023 phân tử H2. Giá trị của a là 3.
c. 8,428.1022 nguyên tử K tương đương với 0,24 mol nguyên tử K.
d. 1,204.1021 phân tử Na2O tương đương với 0,002 mol phân tử Na2O.
Lời giải
a. Đúng. Số phân tử oxygen = 0,05 6,022 1023= 3,01 1022 phân tử.
b. Sai. mol.
c. Sai. Số mol nguyên tử K là: .
d. Đúng. Số mol phân tử Na2O là: .
Câu 2
a. 0,15 mol Fe có khối lượng là 8,4 gam.
b. Khối lượng phân tử SO2 là 64 gam/mol.
c. Số mol nguyên tử O có trong 11 gam khí carbon dioxide (CO2) là 0,25 mol.
d. 42 gam khí N2 ở điều kiện chuẩn có thể tích là 37,185 lít.
Lời giải
a. Đúng. Khối lượng sắt là: mFe = 0,15.56 = 8,4 (g).
b. Sai. Khối lượng phân tử SO2 là 64 amu. Khối lượng mol phân tử SO2 là 64 gam/mol.
c. Sai. Số mol phân tử CO2 là:
Trong 1 phân tử CO2 có hai nguyên tử O. Vậy 0,25 mol phân tử CO2 có 0,5 mol nguyên tử O.
d. Đúng. Số mol N2 là: ⇒
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Câu 4
a. Khối lượng mol nguyên tử oxygen là 16 amu.
b. Khối lượng mol (g/mol) của một chất và khối lượng nguyên tử hoặc phân tử của chất đó (amu) bằng nhau về trị số, khác nhau về đơn vị đo.
c. Khối lượng mol (M) được tính theo công thức: M = n × m (gam/mol).
d. Khối lượng mol phân tử Cl2 là 71 gam/mol.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Câu 5
a. Tỉ khối của khí A đối với khí B được biểu diễn bằng công thức:
b. Khí oxygen (O2) nặng hơn khí hydrogen (H2) 16 lần.
c. Khí carbon dioxide (CO2) nhẹ hơn không khí.
d. Tỉ khối của CO2 đối với khí Z là 2,75 suy ra MZ = 16 gam/mol.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.