Câu hỏi:

13/01/2026 20 Lưu

Để đặc trưng cho khả năng tan của mỗi chất, người ta dùng khái niệm độ tan. Trong các phát biểu sau, phát biểu nào đúng, phát biểu nào sai?

a. Độ tan của một chất trong nước là số gam chất đó hòa tan trong 100 gam nước để tạo thành dung dịch bão hòa.

Đúng
Sai

b. Độ tan của một chất trong nước được tính theo công thức: S = m c t m d d . 1 0 0 % .

Đúng
Sai

c. Ở nhiệt độ 25oC, hòa tan 7 gam muối X vào 20 gam nước thu được dung dịch bão hòa, độ tan của muối X ở nhiệt độ này là 35 gam/100 gam H2O.

Đúng
Sai

d. Độ tan của tất cả các chất đều tăng khi nhiệt độ tăng.

Đúng
Sai

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

a. Sai. Độ tan của một chất trong nước là số gam chất đó hòa tan trong 100 gam nước để tạo thành dung dịch bão hòa ở nhiệt độ, áp suất nhất định.

b. Sai. Công thức tính độ tan: S = m c t m H 2 O . 1 0 0 .

c. Đúng. Độ tan của muối X ở 25oC là: S = 7 2 0 . 1 0 0 = 3 5 gam/100 gam H2O.

d. Sai. Độ tan của hầu hết các chất rắn như đường, muối ăn … đều tan khi nhiệt độ tăng. Độ tan của hầu hết các chất khí giảm khi tăng nhiệt độ hoặc áp suất giảm.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án là 26,5

Giải thích:

Nồng độ phần trăm dung dịch NaCl bão hoà ở 25 oC là:

Áp dụng: C % = S 100 + S . 1 0 0 % C% = 3 6 3 6 + 1 0 0 . 1 0 0 % = 26,47%.

Làm tròn: 26,5%.

Câu 2

a. Số mol H2SO4 có trong 500 mL dung dịch H2SO4 nồng độ 1 M là 0,5 mol.

Đúng
Sai

b. Khối lượng dung dịch H2SO4 98% cần lấy để pha chế là 100 gam.

Đúng
Sai

c. Thể tích dung dịch H2SO4 98% cần lấy để pha chế là 27,174 mL.

Đúng
Sai

d. Thể tích nước cần dùng để pha chế là 27,2 mL.

Đúng
Sai

Lời giải

Số mol H2SO4 có trong 500 mL dung dịch H2SO4 nồng độ 1 M:

n H 2 S O 4 = C M . V = 1 . 0 , 5 = 0 , 5 ( m o l ) .

Khối lượng H2SO4 cần lấy: m H 2 S O 4 = n H 2 S O 4 . M H 2 S O 4 = 0 , 5 . 9 8 = 4 9 ( g ) .

Khối lượng dung dịch H2SO4 98% cần lấy: m d d = m H 2 S O 4 . 1 0 0 C % = 4 9 . 1 0 0 9 8 = 5 0 ( g ) .

Thể tích dung dịch H2SO4 98% cần lấy: V = m D = 5 0 1 , 8 4 = 2 7 , 1 7 4 m L 2 7 , 2 m L .

Vậy: a – Đúng; b – Sai; c – Đúng, d – Sai.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 5

a. Hòa tan đường ăn vào nước thu được dung dịch nước đường.

Đúng
Sai

b. Khi cho 1 mL nước vào 10 mL ethanol thu được dung dịch, trong đó nước là dung môi, ethanol là chất tan.

Đúng
Sai

c. Cho 1 ml xăng vào 10 mL nước thu được dung dịch, trong đó xăng là chất tan còn nước là dung môi.

Đúng
Sai

d. Ở nhiệt độ, áp suất nhất định, dung dịch có thể hòa tan thêm chất tan được gọi là dung dịch chưa bão hòa.

Đúng
Sai

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP