Câu hỏi:

14/01/2026 32 Lưu

Cho từ từ 200 mL dung dịch NaOH 0,3 M vào dung dịch muối chloride của sắt (FeClx, phản ứng vừa đủ thu được 3,21 g kết tủa Fe(OH)x. Giá trị của x là

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án:

3

Đáp án đúng là: 3

Giải thích:

Gọi số mol muối FeClx là a mol.

Số mol NaOH: 0,2 . 0,3 = 0,06 (mol).

FeClx + xNaOH → Fe(OH)x + xNaCl

Theo PTHH: 1 x 1 x mol

Phản ứng: a ax a ax mol

Ta có: Số mol NaOH là: ax = 0,06 (1)

Khối lượng kết tủa là: a. (56 + 17x) = 3,21 (2)

Giải hệ (1) và (2) được a = 0,03; x = 3.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1

a. Phương trình hóa học của phản ứng là: Fe + HCl → FeCl2 + H2.

Đúng
Sai

b. Áp dụng định luật bảo toàn khối lượng: m F e + m H C l = m F e C l 2 + m H 2 .

Đúng
Sai

c. Số mol FeCl2 thu được là 0,1 mol.

Đúng
Sai

d.  Thể tích khí H2 ở điều kiện chuẩn thu được là 2,24 lít.

Đúng
Sai

Lời giải

a. Sai. Phương trình hóa học của phản ứng là: Fe + 2HCl → FeCl2 + H2.

b. Đúng.

c. Đúng. n F e C l 2 = n F e = 5 , 6 5 6 = 0 , 1 m o l .

d. Sai. n H 2 = n F e = 0 , 1 m o l V H 2 ( d k c ) = 0 , 1 . 2 4 , 7 9 = 2 , 4 7 9 L .

Lời giải

Đáp án đúng là: 4,958

Giải thích:

Ta có: n Z n = 1 3 6 5 = 0 , 2 m o l ; n H C l = 1 6 , 4 2 5 3 6 , 5 = 0 , 4 5 m o l

Phương trình hóa học: Zn + 2HCl → ZnCl2 + H2

Nhận thấy: 0 , 2 1 < 0 , 4 5 2 → Zn phản ứng hết, HCl dư → Số mol H2 tính theo số mol của Zn.

Từ phương trình nhận thấy: n H 2 = n Z n = 0 , 2 m o l

V H 2 = 0 , 2 . 2 4 , 7 9 = 4 , 9 5 8 l í t

Câu 3

a. Khối lượng oxygen tham gia phản ứng là 24 gam.

Đúng
Sai

b. Số mol R tham gia phản ứng là 0,0625 mol.

Đúng
Sai

c. R là kim loại Ca.

Đúng
Sai

d. Oxide của kim loại R là Na2O.

Đúng
Sai

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 4

a. Phương trình hóa học của phản ứng là: 2Mg + 2O2 → MgO.

Đúng
Sai

b. Khối lượng Mg tham gia phản ứng là 2,4 gam.

Đúng
Sai

c. Thể tích khí O2 ở điều kiện chuẩn cần dùng là 2,479 lít.

Đúng
Sai

d. Do khí oxygen dư nên không thể áp dụng định luật bảo toàn khối lượng trong trường hợp này.

Đúng
Sai

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 5

a. Phương trình hóa học của phản ứng là: Fe + H2SO4 → FeSO4 + H2.

Đúng
Sai

b. Số mol H2 tham gia phản ứng là 0,1 mol.

Đúng
Sai

c. Khối lượng H2SO4 có trong dung dịch đã phản ứng là 9,8 gam.

Đúng
Sai

d. Khối lượng Fe phản ứng là 5,6 gam.

Đúng
Sai

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 7

a. Phản ứng xảy ra hoàn toàn có hiệu suất phản ứng > 100%.

Đúng
Sai

b. Với hiệu suất phản ứng nhỏ hơn 100%, lượng sản phẩm thu được trên thực tế sẽ nhỏ hơn lượng tính theo phương trình hóa học.

Đúng
Sai

c. Ban đầu nhà sản xuất dự tính thu được 80 tấn vôi sống CaO từ đá vôi, tuy nhiên khối lượng thu được chỉ đạt 25 tấn CaO, hiệu suất phản ứng đạt 31,25%.

Đúng
Sai

d. Hiệu suất phản ứng là tỉ số phần trăm giữa lượng sản phẩm thu được theo thực tế và lượng sản phẩm thu được theo lí thuyết.

Đúng
Sai

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP