Câu hỏi:

16/01/2026 14 Lưu

Hiệu điện thế giữa hai bản tụ điện phẳng bằng U = 300 V. Một hạt bụi nằm cân bằng giữa hai bản tụ điện và cách bản dưới của tụ điện d1 = 0,8 cm. Hỏi trong bao nhiêu lâu hạt bụi sẽ rơi xuống mặt bản tụ, nếu hiệu điện thế giữa hai bản giảm đi một lượng ΔU = 60 V.

A.

t = 0,9 s.

B.

t = 0,19 s.

C.

t = 0,09 s.

D.

t = 0,29 s.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án đúng là C

Hạt bụi nằm cân bằng chịu tác dụng của trọng lực P và lực điện F: P = F

Trước khi giảm U: P = m g . q . E = q U d m = q U d g

Sau khi giảm U: F 1 = q ( U Δ U ) d

Hiệu lực F – F1 gây ra gia tốc cho hạt bụi: F F 1 = q . Δ U d = m a a = Δ U . g U

Ta có: d 1 = a t 2 2 t = 2 d 1 a = 2 d 1 U Δ U . g = 0 , 0 9 s

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1

A.

N.

B.

m.

C.

C.

D.

N.m.

Lời giải

Đáp án đúng là C.

Đơn vị của điện tích là C.

Câu 2

A.

tăng 2 lần.

B.

tăng 3 lần.

C.

giảm 3 lần.

D.

giảm 2 lần.

Lời giải

Đáp án đúng là C.

F tỉ lệ nghịch với r2, để F tăng 9 thì r giảm 3 lần

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 7

A.

Đặt q0 trên đường thẳng AB, trong đoạn AB và cách B là 5 cm.

B.

Đặt q0 trên đường thẳng AB, ngoài đoạn AB và cách B là 5 cm.

C.

Đặt q0 trên đường thẳng AB, ngoài đoạn AB và cách B là 25 cm.

D.

Đặt q0 trên đường thẳng AB, trong đoạn AB và cách B là 15 cm.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP