Câu hỏi:

18/01/2026 94 Lưu

Người ta thả rơi một tảng đá khối lượng 5,0 kg từ độ cao 10 m. Động năng của hòn đá khi nó đi đến nửa đường trong quá trình rơi xuống là bao nhiêu?

A.

25 J.

B.

50 J.

C.

245 J.

D.

490 J.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án đúng là C

Chọn mốc thế năng tại vị trí bên dưới điểm thả rơi 10 m.

Do thả rơi không vận tốc đầu nên động năng tại đây = 0 và thế năng cực đại.

Khi đi được nửa đường thì thế năng cực đại giảm 1 nửa, suy ra động năng bằng:

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

- Công nâng vật lên cao 1 m: A1 = m.g.h1 = 6.10.1 = 60 J

- Công đi ngang được một độ dời 30 m: A2 = mg.s.cos900 = 6.10.30.0 = 0 J

- Công tổng cộng thực hiện để dời vật : A = A1 + A2 = 60 J

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 6

A. Cặp lực cân bằng.

B. Cặp ngẫu lực.

C. Cặp lực trực đối.
D. Một ngẫu lực.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP