Câu hỏi:

18/01/2026 33 Lưu

Một viên đạn đang bay với vận tốc 10 m/s thì nổ thành hai mảnh. Mảnh thứ nhất, chiếm 60% khối lượng của viên đạn và tiếp tục bay theo hướng cũ với vận tốc 25 m/s. Tốc độ và hướng chuyển động của mảnh thứ hai là:

A.

12,5 m/s; theo hướng viên đạn ban đầu.

B.

12,5 m/s; ngược hướng viên đạn ban đầu.

C.

6,25 m/s; theo hướng viên đạn ban đầu.

D.

6,25 m/s; ngược hướng viên đạn ban đầu.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án đúng là: B

Hệ viên đạn (hai mảnh đạn) ngay khi nổ là một hệ kín nên động lượng hệ được bảo toàn.

m v = m 1 v 1 + m 2 v 2 m 2 v 2 = m v m 1 v 1 .

Do v 1 v v2=mvm1v1m2=mv0,6mv1m0,6m=10250,610,6=12,5 m/s

Vậy tốc độ của viên đạn thứ 2 là 12,5 m/s. Dấu "-" cho biết nó chuyển động ngược hướng với viên đạn thứ nhất.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án đúng là: B

Công suất không đổi, lực cản tăng gấp 2 thì vận tốc giảm một nửa.

Lời giải

Đáp án đúng là B

Muốn kéo thang máy lên thì lực căng cực tiểu T phải bằng trọng lượng P của thang:

T = P = mg = 600.10 = 6000 N.

Công cực tiểu của lực căng T là: Amin = T.s = 6000 . 150 = 900000 J = 900 kJ.

Câu 3

A.

Động năng ở điểm III bằng 0 do thế năng tại đó là cực đại.

B.

Vận tốc tại điểm I và điểm V là bằng nhau.

C.

Tốc độ tại điểm VI là lớn nhất.

D.

Thế năng của vật được bảo toàn.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP